Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Lựa chọn phương pháp tính giá thành phù hợp

Hiện tại công ty có 1 Mỏ khai thác đá: sp thu được là đá trắng và đá xây dựng.

+ Nổ mìn khai thác đá thu được đá trắng và đá xây dựng.Cũng ko xác đinh đc tỷ lệ với cùng CP bỏ ra thu đc bao nhiêu % là đá xây dựng bao nhiêu % là đá trắng.Vì nếu khai thác vào dải đá trắng thì thu đc toàn đá trắng hoặc ko thì toàn đá xây dựng.
    + Tiến hành phân loại đá trắng và đá xây dựng.
    + Đối với đá xây dựng lại tiến hàn phân loại tiếp theo tiêu thức kích cỡ (thường là khoảng 30*40) nếu đá lớn quá phải thuê nhân công đập cho phù hợp với kích cỡ yêu cầu
    + Đối với đá trắng: có thể cũng phân loại hoặc bán luôn

Giá thành đá trắng và đá xây dựng chênh lệch lớn

KH cũng chưa đi khảo sát và tìm hiểu các công đoạn chỉ nghe mọi ng nói về quy trình là như thế.Đang ko biết lựa chọn phương pháp tình gái thành nào cho phù hợp.Mọi ng cho ý kiến nha

Ðề: Lựa chọn phương pháp tính giá thành phù hợp

tớ đã làm đề tài phân tích giá thành của sản phẩm đá xây dựng tại công ty khai thác đá nên tớ có ý kiến thế này:
    thông thường người ta khai thác,cho nổ mìn cho ra đá gốc( đá này to haycòn gọi là đá nguyên liệu),đá này có thể bán,từ đá này người ta có thể chế biến ra đá xây dựng(đá hộc,đá dăm...),sản phẩm phụ là đá trắng như bạn nói nên giá thành chênh lệch cao.
    giá thành thì người ta đưa ra giá thành định mức cho từng sản phẩm rồi so sánh với giá thành kế hoạch.
    Vì vậy giá thành sản phẩm sẽ được tính theo phương pháp có quy trình sản xuất kiểu liên tục,ví dụ bán thành phẩm của đá nguyên liệu sẽ tập hợp để làm chi phí đầu vào cho sản phẩm đá xây dựng,ngoài ra còn tính giá thành theo phương pháp hệ số.

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    tớ đã làm đề tài phân tích giá thành của sản phẩm đá xây dựng tại công ty khai thác đá nên tớ có ý kiến thế này:
    thông thường người ta khai thác,cho nổ mìn cho ra đá gốc( đá này to haycòn gọi là đá nguyên liệu),đá này có thể bán,từ đá này người ta có thể chế biến ra đá xây dựng(đá hộc,đá dăm...),sản phẩm phụ là đá trắng như bạn nói nên giá thành chênh lệch cao.
    giá thành thì người ta đưa ra giá thành định mức cho từng sản phẩm rồi so sánh với giá thành kế hoạch.
    Vì vậy giá thành sản phẩm sẽ được tính theo phương pháp có quy trình sản xuất kiểu liên tục,ví dụ bán thành phẩm của đá nguyên liệu sẽ tập hợp để làm chi phí đầu vào cho sản phẩm đá xây dựng,ngoài ra còn tính giá thành theo phương pháp hệ số.
    Thực sự về quy trình khai thác và định mức thế nào KH cũng ko hiểu lắm.
    Hiện tại công ty đang tiến hành xây dựng nhà máy đá siêu mịn nhưng có 1 mỏ khai thác chủ yếu là bán.
    Nếu có thể bạn gửi cho KH bài phần tích đó đc ko? KH nghĩ nó sẽ giúp ích cho KH rất nhiều trg vấn đề tham khảo định mức và lựa chọn phương pháp tính giá thành phù hợp
    Thankss

Trích dẫn Gửi bởi kimhoang
    Thực sự về quy trình khai thác và định mức thế nào KH cũng ko hiểu lắm.
    Hiện tại công ty đang tiến hành xây dựng nhà máy đá siêu mịn nhưng có 1 mỏ khai thác chủ yếu là bán.
    Nếu có thể bạn gửi cho KH bài phần tích đó đc ko? KH nghĩ nó sẽ giúp ích cho KH rất nhiều trg vấn đề tham khảo định mức và lựa chọn phương pháp tính giá thành phù hợp
    Thankss
    tớ chỉ phân tích biến động giá thành sản phẩm chứ ko đi sâu tính giá thành! thật sự xin lỗi bạn nhưng nếu bạn có thắc mắc về định mức và giá thành thì cứ lập topic,hoặc hỏi mình nếu có thể đc>