Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

không có số liệu tính giá thành làm sao đây

Ðề: không có số liệu tính giá thành làm sao đây

nếu như bạn nói thì ko thể tính được giá thành. Sao bên bạn lại quản lý lỏng lẻo như vậy

Chỉ có thể xây dựng giá thành kế hoạch.
    Cuối năm tập hợp chi phí tính lại giá thành thực tế
    Chênh lệch xử lý sau

Trích dẫn Gửi bởi mauhoatrang
    1 cty không có số liệu về sản xuất có tính được giá thành không các anh chị
    cty em ngoài hóa đơn ra thì chẳng có sl gì như xuất bao nhiêu vl ,số lượng sp hoàn thành cũng không có vì cty em là cty đúc không có xưởng sx nên phải thuê xưởng
    không có thì hoàn thiện sổ sách cho có đi bạn,vì dù bạn có xây dựng giá thành kế hoạch nhưng vẫn phải tính giá thành thực tế,Xưởng thuê không ahưởng đến tính giá thành,nên có thống kê xưởng để ghi lại số liệu PS,nếu ko tính đc giá thành hằng tháng thì có thể tính giá thành theo từng lô hàng hoặc theo từng công đoạn

Theo bác bao công đúng hơn đó bạn vì công ty bạn
    cty không có số liệu về sản xuất, ngoài hóa đơn ra thì chẳng có sl gì VD (như xuất bao nhiêu vl ,số lượng sp hoàn thành cũng không có).
    NÊN bạn Chỉ có thể xây dựng giá thành kế hoạch.
    Cuối năm tập hợp chi phí tính lại giá thành thực tế
    Chênh lệch xử lý sau

cty em ngoài hóa đơn ra thì chẳng có sl gì như xuất bao nhiêu vl ,số lượng sp hoàn thành cũng không có vì cty em là cty đúc không có xưởng sx nên phải thuê xưởng
    Sao lại không tính được giá thành???
    Bạn hỏi lại nội bộ công ty, không có xưởng cũng chắng sao, như vậy thuê ngoài gia công đúc. Khi xuất nvl cho bên ngoài phải có phiếu, có người nhận, và bên cty bạn ít nhiều cũng theo dõi bên nhận gia công hoàn thành bao nhiêu công việc, bao nhiêu sản phẩm, rồi toàn bộ giá trị gia công là bao nhiêu, hoặc gia công hoàn thành 1 sản phẩm là bao nhiêu tiền,... từ đó bạn tính được giá thành.

không bít phải nói thế nào nữa, cty không có sl ngoài các hoá đơn vào, ra như mình đã nói thì cả năm chỉ có thế chứ không hơn kt phai dực vào doanh thu cân đối đầu vào và sổ sách

nhưng mà không bit sl hoàn thành bn thì tính giá thành đơn vị làm sao được
    với lại nếu xuất hết sl vl mua vào thì tk 152 không có số dư a

Làm theo ý các bác trên đều đúng hết, nhưng mình xin góp ý một chút!!

Mình ko hiểu tại sao cty bạn ko tính được giá thành hay ko có tổ chức công tác kế toán - có lẽ chỉ thuê KT làm BCT hàng tháng?
    Nếu vậy thì trước tiên theo mình bạn nên:
    + Thống kê lại số lượng SPHT đã sản xuất(cần có cái này mới tính giá thành được): Kiểm hàng tồn + Hàng đã xuất bán => Số lượng SX trong kỳ (tất nhiên số tồn đầu phải có đúng ko?)
    + Từ những hóa đơn đầu vào phân ra hóa đơn nào dùng cho sản xuất - cái này cần phải hiểu được Cty bạn SX cái gì, NVL chính & phụ để SX là gì? VD: hóa đơn điện, nước, VPP, CCDC ... dùng cho phân xưởng
    + Xác định được số NVL còn tồn => số đã sử dụng or xây dựng được định mức NVL để SX 1/SP
    + Tiến hành xác định phân bổ 1 số CP chung như CP tiền lương, tiền điện thoại ..... (nếu lúc trước ko tính giá thành thì chắc cái này gộp chung hết)
    => đưa vào 621,622,627 hay 154 tùy theo chế độ kế toán theo quyết định nào => tính giá thành :341:

Mong pác [you] chỉ giáo thêm ạh
    Chúc bạn thành công :sifone:

trùi ui nói như bác thì em đã không phải hỏi vấn đề là khồng có sl sản phẩm hoàn thành chỉ biết sl xuất bán thui
    cty vẫn thuê kt làm bc hàng tháng nhưng sổ sách kt thì cuối năm mới làm

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối