Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Tính giá thành theo phương pháp bình giá

Mọi người ơi cho em hoi cách tính gái thành sản phẩm theo phương pháp bình giá là làm như thế nào vậy. em cha hiểu j về phương pháp này cả, chi giùm em với mọi người ơi.
    Nó còn có tên gọi gì khác không nhỉ?
    em đang cần rất gấp mọi người chỉ nhanh giùm em nhé, gửi qua mail cho em cung được: mail của em nè: phamlonghuy@gmail.com
    Cảm ơn mọi người rất nhìu:helpsmilie:

Ðề: Tính giá thành theo phương pháp bình giá

Nó được gọi là phương pháp bình quân gia quyền để tính giá vốn của hàng hóa, và được tính như sau:

Giá của một đơn giá hàng hóa = giá trị hàng hóa tồn đầu kỳ + giá trị hàng hóa phát sinh trong kỳ)/ (số lượng hàng hóa tồn đầu kỳ + số lượng hàng hóa phát sinh trong kỳ)

Bạn muốn tính giá thành của hàng hóa xuất trong kỳ = giá của một đơn giá hàng hóa * số lượng hàng xuất trong kỳ (cho từng sản phẩm hàng hóa ) tổng cộng lãi sau đó bạn sẽ tính được tổng giá trị hàng hóa xuất ra trong kỳ
    Chúc ban may man!

Trích dẫn Gửi bởi longhuy
    Mọi người ơi cho em hoi cách tính gái thành sản phẩm theo phương pháp bình giá là làm như thế nào vậy. em cha hiểu j về phương pháp này cả, chi giùm em với mọi người ơi.
    Nó còn có tên gọi gì khác không nhỉ?
    em đang cần rất gấp mọi người chỉ nhanh giùm em nhé, gửi qua mail cho em cung được: mail của em nè: phamlonghuy@gmail.com
    Cảm ơn mọi người rất nhìu:helpsmilie:
    Bạn có nhầm khái niệm "giá thành sản phẩm" và "giá thành xuất kho" không vậy?

Có phải bạn định hỏi cách tính đơn giá xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền hả?? chứ tính giá thánh sản phẩm theo phương pháp này thì mình chưa nghe!

Minh biet mot so PP tinh giá thanh ne:
    Phương Phap Gian Đơn:
    Tổng Z SP hoàn thành trong kỳ = Cpsxdd đầu kỳ + Cpsx ps trong kỳ - Các khoản làm giảm CP - Cpsxdd cuối kỳ Tổng Z SP hoàn thành trong kỳ
    Z 1 đvsp = SL SP hoàn thành trong kỳ.
    Phương pháp hệ số:
    Điều kiện sản xuất thích hợp để áp dụng phương pháp này là trên cùng một quy trình công nghệ sản xuất tạo ra nhiều loại sản phẩm khác nhau và không thể tổ chức theo dõi chi tiết từng loại sản phẩm. Công việc cần làm là quy đổi các sản phẩm khác nhau đó về một loại sản phẩm duy nhất được gọi là sản phẩm tiêu chuẩn theo hệ số quy đổi được xác định sẵn.
    Phương pháp loại trừ giá trị sản phẩm phụ:
    Tổng Z thực tế SP = Cpsxdd đầu kỳ +Cpsx ps trong kỳ-Cpsxdd cuối kỳ - Giá trị các khoản điều chỉnh giảm Z - Giá trị ước tính SP phụ