Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ðề: cách tính giá thành sản phẩm ngành dệt

cảm ơn dinhdaohhn,
    NVL bên em mua về, qua khâu xử lý sợi rồi dệt. em dang tính theo PP trực tiếp chi phí phát sinh trong kỳ. còn sản phẩm ddck em tính theo NVL trực tiếp dựa vào dịnh mức có sẵn. kg biết có hợp lý kg? bạn bè em bảo kế toán giá thành là phức tạp lắm?

vậy để tính giá thành vải thì em phải tính gthành giá sợi trước ,sau đó chuyễn chi phí của sợi qua khâu dệt lúc này giá thành của vải bao gồm .cp nvl trong đó có cả giá thành của sợi (bạn phai tính giá theo qđ 48 đó la qđ mới của bộ tài chính) ,cpnc,cpsxc tập hợp và tính bình thường theo pp truc tiep

Công ty mình cũng kinh doanh bên ngành Dệt- Nhuộm và mình cũng mới heo dõi giá thành bạn cũng làm ngành đó có thể cho mình địa chỉ mà mail của bạn chúng ta cũng tìm ra giải pháp để tính giái thành

Trích dẫn Gửi bởi sese_fly
    cảm ơn dinhdaohhn,
    NVL bên em mua về, qua khâu xử lý sợi rồi dệt. em dang tính theo PP trực tiếp chi phí phát sinh trong kỳ. còn sản phẩm ddck em tính theo NVL trực tiếp dựa vào dịnh mức có sẵn. kg biết có hợp lý kg? bạn bè em bảo kế toán giá thành là phức tạp lắm?
    Hihi nó không phức tạp lắm tùy theo trình độ và kinh nghiệm của người làm kế toán tính giá thành và các điều kiện ưu đãi của DN, với quy trình tính giá thành của ngành dệt thì bạn cần tính giá thành của NVL dệt, phân bổ các chi phí CCDC, tính và đưa khấu hao TSCD vào giá vốn của SP dệt, chi phí nhân công trực tiếp, chi phí khác phát sinh trong quá trình sx sp,... theo bạn nó đơn giản lắm nhưng phân tích nó ra không phải cứ tính NVL trực tiếp là ổn đâu, việc tính đơn giản như bạn chỉ có trong bài tập kế toán tính giá thành ở trường học, còn thực tế thì trăm bề tơi tả đó bạn :happy3: