Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

chênh lệch giữa giá thanh toán thực tế và giá trên hóa đơn VAT

Chào các anh chị! Các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ em với.
    Công ty của em mua nguyên liệu của đơn vị khác với giá thanh toán thực tế là 650.000 đ/tấn. Nhưng giá trong hợp đồng và trên hóa đơn VAT chỉ có 300.000 đ/tấn. Như vậy nó sẽ chênh lệch 350.000 đ/tấn. Giờ mình phải xử lý số chênh lệch này như thế nào ạ? Mong anh chị giúp đỡ, em chưa có kinh nghiệm nên không biết xử lý như thế nào.

Ðề: chênh lệch giữa giá thanh toán thực tế và giá trên hóa đơn VAT

Em hỏi sếp em ấy, xem "mong muốn" của sếp em là gì đã, rồi hẵng tính tiếp

Hihi, cái này bạn hỏi sếp cho chắc:nhaykieumoi:

Đã có hợp đồng rồi thì giá thực tế phải đúng theo giá hợp đồng chứ? Và có khi trả tiền rồi mới xuất hóa đơn mà. vậy vì sao ko đúng với thỏa thuận trong hợp đồng? ko lẽ có thỏa thuận nào khác? bạn hỏi lại xem.

Trích dẫn Gửi bởi oanhphuong27
    Đã có hợp đồng rồi thì giá thực tế phải đúng theo giá hợp đồng chứ? Và có khi trả tiền rồi mới xuất hóa đơn mà. vậy vì sao ko đúng với thỏa thuận trong hợp đồng? ko lẽ có thỏa thuận nào khác? bạn hỏi lại xem.
    Cái này là thỏa thuận giữa hai bên từ trước. Công ty mình làm bên khai thác lâm sản nên có trường hợp này. Ai có kinh nghiệm xử lý vụ này giùm em với? Không xử lý được chắc bị đuổi quá. hix

Các thánh hiển linh giúp đỡ em với!

Chào bạn! giá trên hợp đồng và giá trên hóa đơn đều là 300.000 đ/tấn nên bạn ko phải lo về việc giá cả. Việc của bạn là phải lấy hóa đơn cho đủ số tiền bạn đã chi ra là ổn. nói cách khác là bạn phải nói bên bán xuất đủ 650tr hóa đơn cho mình

Chào bạn! mình cũng làm kế toán trưởng của Công ty Lâm nghiệp đây. Trường hợp của bạn cho mình hỏi bạn mua gỗ, củi rừng tự nhiên hay rừng trồng?
    Thực ra lâm sản có nhiều cách mua bán. Cách có lợi cho người bán, cách có lợi cho người mua. Bạn nói cụ thể mình hướng dẫn cho bạn.

Trích dẫn Gửi bởi troancot
    Cái này là thỏa thuận giữa hai bên từ trước. Công ty mình làm bên khai thác lâm sản nên có trường hợp này. Ai có kinh nghiệm xử lý vụ này giùm em với? Không xử lý được chắc bị đuổi quá. hix

Bạn làm sao mà xử lý được trường hợp này khi mà giá trên hợp đồng bằng với giá trên hóa đơn
    Kế toán hạch toán là căn cứ vào hóa đơn chứng từ, ở đây, hóa đơn chứng từ của bạn là như vậy
    còn thực tế bạn phải trả cao hơn thì bạn phải chấp nhận thôi, bạn có thể lấy bù thêm những
    khoản khác vào khoản chênh lệch này

Đọc đề tài mình nghĩ có lẽ bên bán muốn giảm thuế đầu ra thôi. Muốn cân đối khoản nay cũng đơn giản.
    Thứ nhất về hạch toán đầu vào bạn hạch toán dựa trên hóa đơn. Còn khoản chênh lệch bạn phải theo dõi ngoài và trả tài khoản ngoài.
    Về đầu ra bạn xuất hóa đơn giá thấp cho các hoa đơn ko cần thiết. Chỉ thực sự xuất giá đúng khi ko thể thuơng lượng dc. Và bù trừ bằng các chi phí khác.
    Thân

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối