Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Tính giá tài sản cố định

DN nhận góp vốn bằng TSCD. tài sản này được hội đồng liền doanh đánh giá 300t, chi phí vận chuyển chưa thuế 1t thuế GTGT 5% ( theo phương pháp khấu trừ ) , TSCD đã được khấu hao 60t. Nguyên giá của tài sản này là:... các bác có thể làm cho em đc ko? mong bác nào làm thì chỉ rõ ra, đừng viết mỗi giá. cám ơn các bác nhiều.

Ðề: Tính giá tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi macvolam
    DN nhận góp vốn bằng TSCD. tài sản này được hội đồng liền doanh đánh giá 300t, chi phí vận chuyển chưa thuế 1t thuế GTGT 5% ( theo phương pháp khấu trừ ) , TSCD đã được khấu hao 60t. Nguyên giá của tài sản này là:... các bác có thể làm cho em đc ko? mong bác nào làm thì chỉ rõ ra, đừng viết mỗi giá. cám ơn các bác nhiều.
    Nguyên giá để ghi nhận TSCĐ sau khi nhận về là 300tr.

Không cần quan tâm tới việc nó đã được khấu hao bao nhiêu vì HĐ liên doanh đã đồng ý cái giá 300tr rồi.

Chi phí vận chuyển về thì bạn bò vào : N811 + N1331 / C331, 111, 112 nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Nguyên giá để ghi nhận TSCĐ sau khi nhận về là 300tr.

Không cần quan tâm tới việc nó đã được khấu hao bao nhiêu vì HĐ liên doanh đã đồng ý cái giá 300tr rồi.

Chi phí vận chuyển về thì bạn bò vào : N811 + N1331 / C331, 111, 112
    nhé.
    Nam Tước giải thích cho Rồng cái chi phí vận chuyển TSCĐ đó tại sao không cộng vào giá trị tài sản cố định khi vận chuyển về tới DN và ghi chép vào sổ tài sản mà lại đưa nó sang chi phí khác 811?:lasao:

Trích dẫn Gửi bởi macvolam
    ta có:a. nợ tk 211: 300+1= 301
    nợ tk 133: 5%. 301= 15,05
    có tk 411: 316,05
    b. nợ tk 411: 60
    có tk 214: 60
    vậy nguyên giá của tài sản này là: 316,05 - 60 = 256,05
    Nhỏ làm vậy, ko biết đúng ko, có gì các bác chỉ bảo nhá:bephuthuy:

Trích dẫn Gửi bởi ketoannho
    ta có:a. nợ tk 211: 300+1= 301
    nợ tk 133: 5%. 301= 15,05
    có tk 411: 316,05
    b. nợ tk 411: 60
    có tk 214: 60
    vậy nguyên giá của tài sản này là: 316,05 - 60 = 256,05
    Nhỏ làm vậy, ko biết đúng ko, có gì các bác chỉ bảo nhá:bephuthuy:
    + Tài sản được đánh giá là 300 tr, cái khấu hao kia là người mang góp tính đã khấu hao, khi TSCĐ được đánh giá là 300.000 k góp vốn thì nguyên giá của nó là giá trị 300.000 k cộng với chi phí vận chuyển + chi phí khác nếu có khi nhập tài sản về kho và xuất kho ra sử dụng.
    + Tiền thuế GTGT bạn tính chưa chính xác, vì không biết tài sản này có hóa đơn không.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Nam Tước giải thích cho Rồng cái chi phí vận chuyển TSCĐ đó tại sao không cộng vào giá trị tài sản cố định khi vận chuyển về tới DN và ghi chép vào sổ tài sản mà lại đưa nó sang chi phí khác 811?:lasao:
    Hội đồng liên doanh đồng ý định giá TSCĐ này chỉ có 300tr.
    Chi phí vận chuyển thì Cty tự bỏ tiền ra chi trả.
    Và đây không phải là mua mới TSCĐ mà là nhận góp vốn nên ta đưa qua 811, không gộp váo 211 được.
    Thân !!

-----------------------------------------------------------------------------------------

+ Tài sản được đánh giá là 300 tr, cái khấu hao kia là người mang góp tính đã khấu hao, khi TSCĐ được đánh giá là 300.000 k góp vốn thì nguyên giá của nó là giá trị 300.000 k cộng với chi phí vận chuyển + chi phí khác nếu có khi nhập tài sản về kho và xuất kho ra sử dụng.
    + Tiền thuế GTGT bạn tính chưa chính xác, vì không biết tài sản này có hóa đơn không.
    Không phải mua mới TSCĐ nên không được công chung vào nguyên giá nha Dra.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Hội đồng liên doanh đồng ý định giá TSCĐ này chỉ có 300tr.
    Chi phí vận chuyển thì Cty tự bỏ tiền ra chi trả.
    Và đây không phải là mua mới TSCĐ mà là nhận góp vốn nên ta đưa qua 811, không gộp váo 211 được.
    Thân !!

-----------------------------------------------------------------------------------------

Không phải mua mới TSCĐ nên không được công chung vào nguyên giá nha Dra.
    Chỗ nào quy định không được tính chi phí vận chuyển tài sản này về DN vào nguyên giá của TSCĐ vậy Nam Tước ?:tea::chuyengivay:

Chỗ nào quy định không được tính chi phí vận chuyển tài sản này về DN vào nguyên giá của TSCĐ vậy Nam Tước ?:tea::chuyengivay:
    Hội đồng liên doanh chỉ đồng ý giá trị góp vốn là 300tr.
    Nếu Dra tính cả 1tr tiền vận chuyển vào thì sao ?! Vốn góp sẽ dôi ra 1tr.
    Nhưng nếu nói thành viên góp vốn đồng ý là 300tr, cty vận chuyển về thì cty có quyền cộng vào 1tr nữa. Vậy biên bản làm việc góp vốn = TSCĐ sẽ ghi như thế nào ?! Và khi CQ Thuế yêu cầu chư hồ sơ TSCĐ này ra và phát hiện ra thêm 1tr nữa trong khi vốn góp ghi chỉ 300tr ?!
    Dra nên nhớ là TSCĐ được góp vốn chứ không phải mua mới.

NHƯNG ĐỀ LÀ TÍNH THUẾ THEO PHƯƠNG PHÁP KHẤU TRỪ MÀ A, GIÁ VẬN CHUYỂN CHƯA THUẾ NÊN E TÍNH VẬY LÀ ĐÚNG MÀ:bephuthuy:

các bác ơi, đề bài bắt tính nguyên giá của tài sản cố định mà. các bác co thể làm chi tiêt để tính đc giá thực của đc ko?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối