Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hóa đơn về sau khi nhận hàng, giúp e với

vd cty mình mua hàng hóa đơn ngày 20/08/2012 nhưng mình kê khai chậm một tháng là kê khai vào tháng 09 mình mới kê khai thuế gtgt vậy mình định khoản vẫn đúng ngày trên chứng từ hay sao ah, và chi phí tính vào tháng 8 hay thang 9. mình mới đi làm còn bỡ ngỡ mong các anh chị có kn hỗ trợ dùm e
    em chân thành cảm ơn!

Ðề: Hóa đơn về sau khi nhận hàng, giúp e với

Bạn đi làm rồi thì tính chi phí vào tháng 9 , còn sách vở thì nhập giá tạm tính , sau đó HD về thì ghi âm, nhập lại giá đúng

định khoản thì vẫn đúng trên chứng từ, chi phí doanh thu tháng nào thì ghi nhận tháng đó chứ.
    còn kê khai thuế GTGT, luật còn cho kê khai chậm nhất là 6 tháng vẫn đc khấu trừ VAT (nếu đáp ứng đủ đk) cơ mà.

Nếu là hàng hóa :
    Khi hàng về mà hóa đơn chưa về, kế toán nhập kho theo giá trên phiếu nhập kho ( chưa VAT)
    n 156/331
    Khi hóa đơn về :
    lập phiếu kế toán N133/331
    đồng thời làm bút toán thanh toán
    N 331
    C 1111, 1121
    còn nếu là chi phí về tháng trước, mà tháng này bạn mới đưa vào, thì cũng nằm trong khả năng người ta ghi nhận doanh thu bên họ rồi nhưng do chúng ta chưa trả tiền nên họ ko giao hóa đơn, khi tháng sau chúng ta trả tiền thì họ giao hóa đơn
    vì thế bạn cứ hạch toán vào ngày 1 của tháng sau nếu trả bằng tiền mặt, đây là cách mình xử lý chứng từ thôi.
    N142,242,641,642
    C 1111
    Còn nếu trả bằng chuyển khoản thì căn cứ theo ngày chuyển khoản.

Theo mình sổ sách bạn cứ định khoản bình thường hàng về hóa đơn cùng về, còn trg hợp hàng về trc hóa đơn về sau hiểu là bạn xuất hóa đơn đầu ra rồi nhưng hóa đơn đầu vào của bạn ngày phát hành lại là sau ngày bạn xuất đầu ra. Trg hợp này bạn hãy ghi nhận là hàng về trc hóa đơn về sau bằng cách viết 1 phiếu nhập kho trước ngày xuất HĐ đầu ra. Còn vc bạn khai TGTGt chậm thì cty bạn thiệt nếu tháng đó bạn phát sinh thuế phải nộp. Và hóa đơn đầu vào đc kê khai chậm nhất trong vòng 6 tháng.

mình cũng nghĩ như bạn tulipviet. Mình xin cảm ơn các bạn nhé.