Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Kế toán chi phí trích trước

Hi hi hi! Chào tất cả các thành viên của Danketoan. Đây là lần đầu tiên mình post bài nên có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo. Mình mới làm KTT của CTy CP Xây dựng nhưng chưa hiểu lắm về KTXD. Mình có 2 câu hỏi rất mong mọi người quan tâm chỉ giúp
    1>Hết 2007 mình còn nhiều công trình dở dang, có cái xuất HĐ đầu ra rồi mà 2008 mới có HĐ đầu vào thì fải làm CP trích trước Có 335 đúng ko, nhưng mình hỏi 1 số người lại bảo ko cần, mình ko biết sao nữa.
    2>CTy mình khoán gọn cho các đội và chỉ thu % trên giá trị quyết toán thôi, và mình phải thanh toán cho các đội khi họ gửi đầy đủ quyết toán về, trường hợp quyết toán vào 2007 mà có HĐ đầu vào 2008 thì phải sang 2008 mới viết PC trả tiền cho đội về các HĐ đó đúng ko, Cám ơn mọi người nhiều nghen!

Ðề: Kế toán chi phí trích trước

Trích dẫn Gửi bởi huemagic1810
    Hi hi hi! Chào tất cả các thành viên của Danketoan. Đây là lần đầu tiên mình post bài nên có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo. Mình mới làm KTT của CTy CP Xây dựng nhưng chưa hiểu lắm về KTXD. Mình có 2 câu hỏi rất mong mọi người quan tâm chỉ giúp
    1>Hết 2007 mình còn nhiều công trình dở dang, có cái xuất HĐ đầu ra rồi mà 2008 mới có HĐ đầu vào thì fải làm CP trích trước Có 335 đúng ko, nhưng mình hỏi 1 số người lại bảo ko cần, mình ko biết sao nữa.
    2>CTy mình khoán gọn cho các đội và chỉ thu % trên giá trị quyết toán thôi, và mình phải thanh toán cho các đội khi họ gửi đầy đủ quyết toán về, trường hợp quyết toán vào 2007 mà có HĐ đầu vào 2008 thì phải sang 2008 mới viết PC trả tiền cho đội về các HĐ đó đúng ko, Cám ơn mọi người nhiều nghen!
    1-trường hợp này bạn không cần chi phí trích trước. Nhưng bạn sử dụng chi phí trả trước không sao cả, miễn bạn chắc chắn rằng phải chi trả khoản đó trong năm 2008.
    Bạn hạch toán
    Nợ TK chi phí
    Có TK 335
    Năm 2008, bạn trả tiền
    Nợ TK 335
    Nợ TK 133
    Có TK 111.
    2-Trường hợp này cũng không có gì xảy ra cả.
    Năm 2007.Khi nhận hóa đơn
    Nợ TK chi phí
    Nợ TK 133
    Có TK 331
    Năm 2008 trả
    Nợ TK 331
    Có TK 111
    Chào

Trích dẫn Gửi bởi huemagic1810
    1. Đâu phải cái nào bạn cũng dùng chi phí trích trước được. VD bạn mua cát, đá, xi măng đã làm xong công trình rồi mà còn chưa nhận hđơn đầu vào thì e không ổn rồi
    2. Cái việc trả tiền thì bạn trả lúc nào cũng được. Trả trước khi có hđơn thì là ứng trước tiền, sau khi có hđơn thì là thanh toán. Công trình đã quyết toán xong mà chưa có hđơn đầu vào thì thấy ko hợp lý rồi đó

Trường hợp này doanh nghiệp xây lắp mắc 99%. Bạn cứ trích trước qua 335 nhưng đừng để kéo dài.
    Thân

Bạn làm theo vansi đi, không hạch toán vào 335 trong trường hợp này. Khi bạn nhận vật tư chưa có hóa đơn thì không có nghĩa là bạn chưa có nghĩa vụ nợ với nhà cung cấp.
    Khi nhận vật tư chưa có hóa đơn ghi N152, 621/C331 theo giá tạm tính.
    Khi nhận hóa đơn chính thức sẽ ghi thêm thuế đầu vào, điều chỉnh giá tạm tính về giá chính thức trên tài khoản 632 (nếu công trình đã bàn giao), hoặc trên tài khoản 154 (nếu chưa bàn giao công trình).