Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thắc mắc, Vé tàu vé cầu đường,.... ????

CHào cả nhà, em thắc mắc vé tàu, vé cầu đường ... các loại vé (trừ vé phạt giao thông) mà Xe oto đi trên đường phải nộp thuộc loại chi phí hợp lý hay ko cả nhà ???

Cty em thực tập họ kinh doanh vận tải nên các loại vé này nhìu lắm, thậm chí thấy cả mấy cái hóa đơn "bán lẻ" ghi tiền Rửa xe 50 nhìn (vnđ) viết bằng tay ko giấu má gì cả....

Anh chị nào có kinh nghiệm phân loại cho em, các vé trên cái nào là CF hợp lý đc tham gia giảm thuế TNDN không ạ ?, Tiêu chí nào thì đc coi là CF hợp lý cho các loại vé trên, tiền rửa(Hóa đơn bán lẻ, viết tay), phí xe đăng kiểm (có hóa đơn của bên đăng kiểm) cái nào đc coi là CF hợp lý ???

Em cảm ơn./.

Ðề: Thắc mắc, Vé tàu vé cầu đường,.... ????

- Vé tàu, vé cầu đường, ... các loại vé (trừ vé phạt giao thông) mà Xe oto đi trên đường phải nộp thuộc loại chi phí hợp lý (Theo TT 153 thì đây cũng là một hình thức của hóa đơn.
    - Còn mấy cái hóa đơn lẻ mà người ta rửa xe hay gởi xe thì chỉ được tính vào chi phí kế toán chứ không tính vào chi phí hợp lý giảm thuế TNDN nhé.
    - Hóa đơn đăng kiểm của chiếc xe nào khi mua thì tập hợp tính vào TSCĐ của chiếc xe đó và tính khấu hao bình thường.

cho mình hỏi vé qua tàu phà cũng như đc coi như 1 loại hóa đơn hả các bạn???

Vì có lúc thấy tờ vé qua phà, họ đưa cho mình tờ giấy như vé gửi xe đạp ý, rùi ghi số 80 nghìn bằng bút bi vào, thực sự ko thiện cảm chút nào !

Trích dẫn Gửi bởi mrhack
    cho mình hỏi vé qua tàu phà cũng như đc coi như 1 loại hóa đơn hả các bạn???

Vì có lúc thấy tờ vé qua phà, họ đưa cho mình tờ giấy như vé gửi xe đạp ý, rùi ghi số 80 nghìn bằng bút bi vào, thực sự ko thiện cảm chút nào !
    đúng là có tồn tại tình trạng như bạn phản ánh, tuy nhiên trong thực tế do cũng ít nên các bác thuế khi về kiểm tra sau khi đc "giải thích" cũng gật đầu.
    Đó là thực tế tại cty của tớ, các bạn khác có vậy ko ???