Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Bạn phải cho biết đó là khoản trích trước gì? có cơ sở không? chế độ có cho phép không? . Còng chúng từ để hạch toán là phiếu kế toán và căn cứ vào bảng theo dõi để lập phiếu trích trước

Ðề: hạch toán chi phí phải trả?

Trích dẫn Gửi bởi kamilove
    hàng tháng công ty em phải thực hiện trích trước 1 khoản chi phí phải trả vào tk 335, vậy căn cứ vào chứng từ nào để hạch toán cho khoản chi phí này ạ?
    Mong cả nhà giúp em với, em rất cần nó rùi. :lienhoantat:
    Bạn xem lại nội dung để HT vào TK 335 và căn cứ vào nhứng chứng từ có liên quan để HT:

- TK này dùng để phán ánh các khoản được ghi nhận vào chi phí sản xuất. kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế chưa chi trả trong kỳ kế toán.
    - Việc hạch toán các khoản chi phí phải trả vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ phải phù hợp giữa doanh thu và chi phí phát sinh trong kỳ kế toán.
    - Thuộc loại chi phí phải trả bao gồm:
    + Trích trước chi phí tiền lương phải trả cho công nhân sản xuất trong thời gian nghỉ phép.
    + Chi phí sữa chữa lớn của TSCĐ đặc thù do việc sửa chữa lớn có tình chu kỳ, doanh nghiệp được phép trích trước chi phí sửa chữa cho năm kế hoạch hoặc một số năm tiếp theo.
    + Chi phí trong thời gian doanh nghiệp ngừng sản xuất theo mùa, vụ có thể xây dựng được kế hoạch ngừng sản xuất Kế toán tiến hành tính trước và hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ những chi phí sẽ phải chi trong thời gian ngừng sản xuất kinh doanh.
    + Trích trước chi phí tiền lãi vay phải trả trong trường hợp vay trả lãi sau, lãi trái phiếu trả sau ( khi trái phiếu đáo hạn ).

Ðề: hạch toán chi phí phải trả?

Cái em mún hỏi chính là mẫu mấy cái bảng và phiếu ấy. Công ty em có mảng khai thác Đất sét nên phải trích trước 1 khoản để chi cho việc san lấp mặt bằng sau khi khai thác xong. chưa làm bao giờ nên em bí quá. mong mọi người chỉ giúp cho.