Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nhân công xây dựng.

Bà con ơi, giúp mình với. Công ty mình làm xây dựng, công trình thì làm dài có thể từ 6 tháng trở lên, có thuê nhân công xây dựng, trả lương nhưng ko mua BHXH cũng như trích 10% thuế TNCN. Mình làm như thế nào (quy trình hồ sơ: hợp đồng lao động, hay mẫu khác) để chi phí sẽ hợp lý. Cảm ơn bà con trước nhiều nhiều.

Ðề: Nhân công xây dựng.

Theo QĐ 48
    Nợ Tk 154

---------- Post added at 07:11 PM ---------- Previous post was at 07:05 PM ----------

Theo minh thì mình lam như thế nay:
    QĐ 48 Nợ TK 154
    Có Tk 334
    sau đó kết chuyển sang TK 632
    Nợ TK 632
    Có TK 154
    còn theo QĐ 15 thi bạn đưa thẳng vào TK 622

làm 1 hợp đồng giao khoán với người đại diện, khi trả lương thì trừ 10%thuế TNCN thì sẽ được coi là chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    làm 1 hợp đồng giao khoán với người đại diện, khi trả lương thì trừ 10%thuế TNCN thì sẽ được coi là chi phí hợp lý
    Bạn cho mình hỏi thêm, khi làm hợp đồng giao khoán cho 1 ngươì đại diện, vd: năm 2010 lương ct này 1 tỉ, trích nộp thuế 100 tr, thì không rõ có bị vướng mắc gì trong vấn đề thuế tncn của ngươì này không, còn HĐLĐ vơí từng công nhân thì sẽ vướng đến BHXH. xin hướng dẫn rõ hơn nhé bạn.

Không nên làm hợp đồng với từng người,Thuế TNCN tất nhiên ảnh hưởng đến thu nhập của người đó.bạn ký hợp đồng giao khoán cho người đó,ghi rõ tiền lương thanh toán theo tháng , tuần.Khi trả lương thì làm giấy nhận tiền kèm theo cmnd của người đó.Xem người này như người thuê bên ngoài không liên quan đến công ty bạn.Vì vậy không có BHXH

Nếu chi phí nhân công lớn thế theo mình để coi là chi phí hợp lý thực sự thì bạn nên ký HĐ LĐ thuê ngoài với một cá nhân rồi yêu cấu người đó xác nhận tại chính quyền địa phương nơi người đó đăng ký hộ khẩu rồi hướng dẫn người đó lên chi cục thuế địa phương mua hóa đơn nhân công cho kín kẽ bạn a. Chi phí thì tùy từng cục thuế địa phương thu nhưng mình mình thấy bên mình họ mua hóa đơn cũng o đến 10% đâu (ví dụ mình đang quyết toán công trình tại Điện Biên họ mua hóa đơn nhân công có 6,7% thôi) như thế thì chẳng thuế nào làm khó được mình mà mình cũng khỏe thân o phải trích thu 10%, kê khai nộp thuế TNCN cho họ nữa. Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

Bên mình cũng làm xây dựng nè, hầu như dân xây dưng hok làm lâu dài, nên bên mình cứ người mới vào thì làm 2 cái HĐ lao động 2.5 tháng + tờ cam kết thu nhập dưới 48tr/năm --> không phải khấu trừ 10% cũng k cần đóng BHXH . Sau đó, nếu ai còn trụ lại, bên mình mới ký HDLĐ 1 năm

Hi, chào bạn
    Theo mình thì bên bạn ký hợp đồng với từng tổ thi công như: nề, lao động phổ thông(thợ phụ ấy)... ký hợp đồng với người đại diện nhỏ hơn 3 tháng một lần, thay đổi tên người đứng đại diện sau mối lần còn công nhân trong tổ vẫn giữ nguyên cũng được. Chú ý danh sách công nhân trong từng tổ phải có số chứng minh thư nhân dân (để hoàn tất hồ sơ ấy mà với lại nếu họ chưa có mã số thuế cá nhân thì đăng ký cho họ để tránh bị nộp 10%)+ giấy khám sức khỏe có hiệu lực bạn nhé + cam kết an toàn lao động. Hàng tháng bạn căn cứ vào hợp đồng thuê nhân công mà thanh lý khối lượng công vệc thực hiện trong tháng lên bảng thanh lương bình thường.Thế là hồ sơ đã đủ coi là chi phí hợp lý hạch toán Nợ 622/Co 334 rùi.