Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

tiền gửi ngân hàng

em mới vào làm cty ko lâu kinh nghiệm ...:xinloinhe:, khi xem sổ sách thì thấy số dư đầu kỳ cuối kỳ tk 112 đang theo dõi tại cty và sổ phụ của ngân hàng khi lấy về lệch nhau (tại ngân hàng < tại cty) :chetroi:
    Xem tất cả thì thấy có nhiều khoản ktoán đã ko hạch toán, những khoản đó hồi năm 2009. cho em hỏi minh phải làm gì trong trường hợp này :khoc: Cám ơn các anh chị nhiều

Ðề: tiền gửi ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi girl_8
    em mới vào làm cty ko lâu kinh nghiệm ...:xinloinhe:, khi xem sổ sách thì thấy số dư đầu kỳ cuối kỳ tk 112 đang theo dõi tại cty và sổ phụ của ngân hàng khi lấy về lệch nhau (tại ngân hàng < tại cty) :chetroi:
    Xem tất cả thì thấy có nhiều khoản ktoán đã ko hạch toán, những khoản đó hồi năm 2009. cho em hỏi minh phải làm gì trong trường hợp này :khoc: Cám ơn các anh chị nhiều
    Sổ sách lệch nhau là sai hoàn toàn rồi. Bây giờ phải điều chỉnh với sổ sách của ngân hàng chứ sao nữa. Năm 2009 còn mới nên kiểu gì cũng phải làm lại thôi em nhé.

Trích dẫn Gửi bởi girl_8

Lệch về khoản gì? Lệch như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi girl_8
    Nếu NH nhỏ hơn cty thì do chi ra nhưng kt ko HT vào sổ theo dõi 112 ở cty đúng ko bạn. Cái này có 3 TH:
    1. Bạn cty bạn rút tiền về quỹ tiền mặt
    2. Thanh toán trả khách hàng
    3. Chi phí chuyển khoản hoặc chi phí quản lý TKDN NH thu.
    Bạn phải tìm hiểu rõ xem lệch do đâu thìmói có cách điều chỉnh đúng.

Trích dẫn Gửi bởi vananhuni
    Sổ sách lệch nhau là sai hoàn toàn rồi. Bây giờ phải điều chỉnh với sổ sách của ngân hàng chứ sao nữa. Năm 2009 còn mới nên kiểu gì cũng phải làm lại thôi em nhé.
    Bây giờ bạn phải lấy sổ sách NH và những giấy tờ liên quan ra kiểm tra xem nó sai lệch từ chỗ để sửa từ chỗ đó và có thể là làm lại sổ sách trc khi thuế xuống kiểm tra.Ngân hàng làm việc thì số liệu chắc chắn là ok rồi, chỉ có lệch bên bạn thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Hathuong
    Nếu NH nhỏ hơn cty thì do chi ra nhưng kt ko HT vào sổ theo dõi 112 ở cty đúng ko bạn. Cái này có 3 TH:
    1. Bạn cty bạn rút tiền về quỹ tiền mặt
    2. Thanh toán trả khách hàng
    3. Chi phí chuyển khoản hoặc chi phí quản lý TKDN NH thu.
    Bạn phải tìm hiểu rõ xem lệch do đâu thìmói có cách điều chỉnh đúng.
    thật ra là T06/2008 cơ, ko phải năm 2009 (em mới xem lại) có khoản ngân hàng ghi có hoặc ghi nợ nhưng kế toán ko hạch toán vào như là trích ký quỹ 100% BL bảo hành hoặc giải toả ký quỹ tình trạng kéo dài tới nay, em xem lại thì lệch rất nhiều. em ko biết làm sao cả? :runcamcap:

Trích dẫn Gửi bởi girl_8
    thật ra là T06/2008 cơ, ko phải năm 2009 (em mới xem lại) có khoản ngân hàng ghi có hoặc ghi nợ nhưng kế toán ko hạch toán vào như là trích ký quỹ 100% BL bảo hành hoặc giải toả ký quỹ tình trạng kéo dài tới nay, em xem lại thì lệch rất nhiều. em ko biết làm sao cả? :runcamcap:
    Nếu vậy thì sẽ ảnh hưởng đến nhiều tài khoản khác nữa. Bạn tìm xem ảnh hưởng tới TK nào thì ghi bút toán bổ sung điều chỉnh vào thời điểm phát hiện sai sót.

Trích dẫn Gửi bởi Hathuong
    Nếu vậy thì sẽ ảnh hưởng đến nhiều tài khoản khác nữa. Bạn tìm xem ảnh hưởng tới TK nào thì ghi bút toán bổ sung điều chỉnh vào thời điểm phát hiện sai sót.
    mình thấy chủ yếu là ký quỹ bảo lãnh bảo hành nếu vậy thì mình đưa vào tk144 dc ko? mình điêù chỉnh tại cty nhưng do đã báo cáo với cơ quan thuế thì mình phải làm thủ tục bổ sung điều chỉnh ntn? mà từ năm 2008 nếu mà ngồi coi và làm lại tới bây giờ chắc đuôí luôn :khoc: mình mới làm kinh nghiệm ko có mong các anh chị giúp đỡ cho.

Trích dẫn Gửi bởi girl_8
    mình thấy chủ yếu là ký quỹ bảo lãnh bảo hành nếu vậy thì mình đưa vào tk144 dc ko? mình điêù chỉnh tại cty nhưng do đã báo cáo với cơ quan thuế thì mình phải làm thủ tục bổ sung điều chỉnh ntn? mà từ năm 2008 nếu mà ngồi coi và làm lại tới bây giờ chắc đuôí luôn :khoc: mình mới làm kinh nghiệm ko có mong các anh chị giúp đỡ cho.
    Chứng từ đó chưa hạch toán thì bây h hạch toán. Kg liên quan tới thuế TNDN là được mà,
    Nếu có liên quan tới chi phí thì sẽ có những bút toán điều chỉnh thuế TNDN,

Ví dụ:
    - Ngày chứng từ: 07/06/2008 => Ngày ghi sổ: 28/06/2010 ( Nhớ là Sổ phụ và sổ sách vẫn còn lệch tính đến thời điểm này,)