Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Cách hạch toán các khoản tiền phạt khi nhận quyết định truy thu

ấcc bạn xử lý giúp mình tình huống này với:
    Công Ty bị cơ quan thuế kiểm tra bất thường và phát hiện ra một số mặt hàng mua không có hoá đơn cơ quan thuế đã tiến hành xử phạt truy thu thuể vậy thì số tiền phạt được hạch toán như thế nào

Ðề: khi cơ quan thuế kiểm tra

N811, nhưng khoản tiền phạt này ko phải là chi phí hợp lý đâu nha bạn, khi quyết toán cuối năm, bạn nhớ loại ra

Trích dẫn Gửi bởi sacmau7674
    Công Ty bị cơ quan thuế kiểm tra bất thường và phát hiện ra một số mặt hàng mua không có hoá đơn cơ quan thuế đã tiến hành xử phạt truy thu thuể vậy thì số tiền phạt được hạch toán như thế nào
    Số tiền phạt đưa vào 811

Muốn hướng dẫn cụ thể thì bạn phải nói rõ hơn lý do kiểm tra, nội dung của cuộc kiểm tra là những gì và khi phát hiện họ chỉ có thu thuế thôi hay có biện pháp gì khác để xử lý nêu trong biên bản kiểm tra.
    Nếu đơn thuần bạn chỉ muốn xem số tiền đó hạch toán thế nào thì bạn chỉ có một việc là trích từ Lợi nhuận chưa phân phối để nộp mà thôi.
    Nợ 421
    Có 1111 (nộp phạt)
    và bạn cần phải xử lý số hàng hóa kiểm kê thừa không có chứng từ nữa đấy!
    Chúc bạn thành công!

Sự việc đã xảy ra như vậy rồi thì số tiền phạt đó đưa vào TK 811, lần sau nhập hàng phải có hóa đơn chứng từ đầy đủ nhé !

Cơ quan thuế chỉ được kiểm tra khi có đầy đủ giấy tờ chứng minh họ được lệnh đi kiểm tra đơn vị.
    Còn về món tiền phạt tớ thấy đưa thẳng vào TK 421 là hợp lý nhất
    Nợ TK421
    Có TK 111
    Chứ để 811 nhỡ cuối năm lại quen tay thì biết làm sao đây LỖI + LỖI = ???

Trích : "Cơ quan thuế có quyền lớn vậy sao? Ở đâu nói CQT có quyền kiểm tra DN bất thường không cần báo trước vậy bạn?"
    " cả nhà ơi! nhưng em vẫn muốn biết thực ra cơ quan thuế có quyền kiểm tra doanh nghiệp đột suất mà không báo trước không?"
    Các bạn không nên nhìn và chỉ căn cứ vào Luật quản lý thuế như thế, vì ở dưới luật còn có Nghị định, Thông tư... hướng dẫn thi hành Luật. Có đúng không?
    Mình nhắc lại: Nếu họ có bằng chứng Cty bạn có gian lận thuế, hoặc liên quan đến tổ chức cá nhân vi phạm khác. Thì họ có quyền kiểm tra đột xuất hoặc bất thường nhằm ngăn chặn và bảo vệ tiền thuế của Nhà Nước, trường hợp này họ chỉ cần thông báo lên cơ quan cấp trên và xin ý kiến lãnh đạo địa phương nơi cơ quan thuế đóng, được sự đồng ý của chính quyền địa phương là họ có quyền.
    THUẾ LÀ NGUỒN THU CHỦ YẾU CỦA NGÂN SÁCH NHÀ NƯỚC.

Ðề: Cách hạch toán các khoản tiền phạt khi nhận quyết định truy thu

chào bạn mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn mình cũng đang làm kế toán ở một công ty xây lắp điện công ty minh thì chưa gặp trừong hợp như thế bao giờ nhưng ngày còn học ở trường mình có đọc một nghiệp vụ giôngd như vậy và họ hạch toán như sau:
    khi bạn nhận quyết định và mang tiền nộp phạt:
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112.....

Khi bạn nhận quyết định thì hạch toán:
    Nợ 811
    Có 333(chi tiết thuế gì)
    Khi nộp phạt: Nợ 333(chi tiết)
    Có 111, 112

Trích dẫn Gửi bởi sacmau7674
    Xem kết cấu TK 811 để tìm câu trả lời nhé em.

Tài khoản này phản ánh những khoản chi phí phát sinh do các sự kiện hay các nghiệp vụ riêng biệt với hoạt động thông thường của các doanh nghiệp.

Chi phí khác của doanh nghiệp, gồm:

- Chi phí thanh lý, nhượng bán TSCĐ và giá trị còn lại của TSCĐ thanh lý và nhượng bán TSCĐ (Nếu có);

- Chênh lệch lỗ do đánh giá lại vậu tư, hàng hoá, TSCĐ đưa đi góp vốn liên doanh, đầu tư vào công ty liên kết, đầu tư dài hạn khác;

- Tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế;

- Bị phạt thuế, truy nộp thuế;
    - Các khoản chi phí khác