Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chi phí bị khống chế?

:lanlon:
    Các bác cho em hỏi...trước em đi làm ở 1 công ty,em thấy chị kế toán ở công ty nói rằng, hóa đơn tiếp khách mà số tiền quá nhiều không được xem là chi phí hợp lý hợp lệ,tiếp khách phải trong định mức quy đinh cho từng công ty.
    Cho em hỏi có định mức chi phí hợp lý hợp lệ không vậy?
    Văn bản nào vậy ạ?
    :chuyengivay:

Ðề: Chi phí bị khống chế?

Trích dẫn Gửi bởi ngocthegian
    :lanlon:
    Các bác cho em hỏi...trước em đi làm ở 1 công ty,em thấy chị kế toán ở công ty nói rằng, hóa đơn tiếp khách mà số tiền quá nhiều không được xem là chi phí hợp lý hợp lệ,tiếp khách phải trong định mức quy đinh cho từng công ty.
    Cho em hỏi có định mức chi phí hợp lý hợp lệ không vậy?
    Văn bản nào vậy ạ?
    :chuyengivay:
    Trong Thông tư 130/2008/TT-BTC 26/12/2008 quy định:
    Trích:
    2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;