Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

hạch toán CP xăng dầu này ntn?

Cty mình vận chuyển hàng vào ctrình và vận chuyển nhân viên đi công tác.Nhờ quen biết nên sếp mình có nhờ bạn (có xe riêng) vận chuyển giúp và chỉ cần trả tiền xăng cho bên kia(vì cty mình chưa có xe riêng).Vậy CP xăng này mình làm ntn để đưa vào CP công tác và CP vận chuyển hàng.Vì ngoài hoá đơn xăng ra thì ko có bất kỳ chứng từ nào.

Ðề: hạch toán CP này ntn?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Cty mình vận chuyển hàng vào ctrình và vận chuyển nhân viên đi công tác.Nhờ quen biết nên sếp mình có nhờ bạn (có xe riêng) vận chuyển giúp và chỉ cần trả tiền xăng cho bên kia(vì cty mình chưa có xe riêng).Vậy CP xăng này mình làm ntn để đưa vào CP công tác và CP vận chuyển hàng.Vì ngoài hoá đơn xăng ra thì ko có bất kỳ chứng từ nào.
    CF này bạn đưa vào 642

Bạn nên đưa vào chi phí quản lý (vì không có chứng từ trong quá trình công tác)

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    CF này bạn đưa vào 642
    Nhưng bạn ko có gì sử dụng đến xăng thì bạn sao có thể đưa chi phí này vào được. Khi thuế hỏi bạn trả lời là mượn xe uh? Cái đó nghe có vẻ bất hợp lý. nếu bạn đưa vào 642 khi QT bạn tự loại nó ra khỏi chi phí đóng thuế TNDN.

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    CF này bạn đưa vào 642
    Thật không ??????
    Kể cả hóa đơn đó không mang tên công ty luôn à (vì xe không phải của công ty)

Trích dẫn Gửi bởi Hathuong
    Nhưng bạn ko có gì sử dụng đến xăng thì bạn sao có thể đưa chi phí này vào được. Khi thuế hỏi bạn trả lời là mượn xe uh? Cái đó nghe có vẻ bất hợp lý. nếu bạn đưa vào 642 khi QT bạn tự loại nó ra khỏi chi phí đóng thuế TNDN.
    Vẫn có thể giải thích được bạn làm cái HĐ thoả thuận giữa 2 bên(1 bên chịu CF xe, 1 bên chịu CF xăng xe, vé cầu đường)
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Thật không ??????
    Kể cả hóa đơn đó không mang tên công ty luôn à (vì xe không phải của công ty)
    HĐ viết đc của cty mà

Ðề: hạch toán CP xăng dầu này ntn?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Công ty bạn không có xe mà bạn lại hạch toán vào chi phí thì khi quyết toán cơ quan thuế cũng sẽ bóc tách hết ra không cho bạn tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN đâu bạn ah!

Trích dẫn Gửi bởi buimyle
    Công ty bạn không có xe mà bạn lại hạch toán vào chi phí thì khi quyết toán cơ quan thuế cũng sẽ bóc tách hết ra không cho bạn tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN đâu bạn ah!
    Bạn xem lại bài số 6 nhé. Vẫn tính là CF bình thường

Không đựoc tính vào CP đâu vì theo logic của thuế là : có xe thì mới có hoá đơn mua xăng.Mà xe thì phải có hoá đơn thì xăng mới được cháp nhận.Mình nghĩ bạn nên bỏ cái hoá đơn đó, kiếm Cp bằng cái khác bù vào vây.

Trích dẫn Gửi bởi Hueliebe
    Không đựoc tính vào CP đâu vì theo logic của thuế là : có xe thì mới có hoá đơn mua xăng.Mà xe thì phải có hoá đơn thì xăng mới được cháp nhận.Mình nghĩ bạn nên bỏ cái hoá đơn đó, kiếm Cp bằng cái khác bù vào vây.
    Không có ẻm thuế nào suy diễn thế đâu bạn ơi.

Làm cái hợp đồng mượn xe trong đó qui định công ty chịu toàn bộ chi phí phát sinh.
    Hóa đơn các chi phí phát sinh đều mang tên công ty.

Thuế nào còn không chịu thì bảo các ẻm đó đi mà loại hóa đơn xăng của mấy ông chủ tịch ủy ban nhân dân với cả ông tổng cục trưởng tổng cục thế ấy

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối