Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chi phí bảo lãnh của NH

Cty mình vừa ký hợp đồng bảo lãnh với Ngân hàng, chi phí bảo lãnh là 400.000đ, đây có được coi là chi phí tài chính? Vậy ngoài hợp đồng bảo lãnh mình cần có những chứng từ gì để thể hiện cái chi phí này? NH có HĐTC không? Trong sổ phụ có thể hiện chi phí này không? Cảm ơn trước nha!

Ðề: Chi phí bảo lãnh của NH

1/.chi phí bảo lãnh của ngân hàng mình cho vào chi phí quản lý của công ty.
    2/. Ngoài hợp đồng bảo lãnh mình có hóa đơn thu phí bảo lãnh của ngân hàng.
    3/. Trong sổ phụ thể hiện phí bảo lãnh của ngân hàng.

uh mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. Mình cho phí đó vào TK 6425(phí, lệ phí) có được ko nhỉ. Ngân hàng chỗ bạn có cho hóa đơn ko chứ chỗ ngân hàng tớ chỉ thể hiện trên sổ phụ và cũng chẳng có VAT hay số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn gì hết.

Trích dẫn Gửi bởi conan12
    uh mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. Mình cho phí đó vào TK 6425(phí, lệ phí) có được ko nhỉ. Ngân hàng chỗ bạn có cho hóa đơn ko chứ chỗ ngân hàng tớ chỉ thể hiện trên sổ phụ và cũng chẳng có VAT hay số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn gì hết.
    Hóa đơn của ngân hàng thường là do ngân hàng đã đăng ký với cục thuế hóa đơn đặc thù, đầu tiền công ty mình cũng giống công ty bạn ngân hàng ngân hàng chắc quyên không đưa hóa đơn nhưng công ty yêu cầu ngân hàng họ sẽ xuất ra cho bạn đó, vì ngân hàng cũng phải hạch toán riêng phần thuế ra mà. làm tốt nhé bạn.:cheers1: