Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hóa đơn GTGT mua áo sơ mi thì hạch toán như thế nào?

Các bác ui em đang có 1 HĐ GTGT mà chưa biết hạch toán thế nào mong mọi người giúp đỡ.
    Đó là hóa đơn GTGT, xếp em bỏ tiền túi ra mua áo sơ mi và lấy HĐ về cho cty. Em đang phân vân chưa biết có hạch toán HĐ này vào để kê khai thuế ko? Mà nếu kê khai vào thì em hạch toán ntn? Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em vụ này nhé. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Ðề: Hóa đơn GTGT mua áo sơ mi thì hạch toán như thế nào?

hóa đơn đó phải là tên cty mới được kê khai nha bạn,vẫn kê khai bình thường thôi.

Nếu tên công ty thì kê thuế bình thường. Sếp mua mang về thì coi như đó là đồng phục nhân viên quản lý hay bán hàng gì đó cho vô 642 hoặc 641. Sếp bỏ tiền túi ra nhưng mình làm phiếu chi. Mình nghỉ vậy á..có gì các bạn cho mình ý kiến với nha^^

Liệu mình vẫn kê khai và cho là chi phí hợp lý mua đồng phục cho nhân viên đc ko? Nhung vì ko phải mua đồng phục cho tất cả nhân viên mà chỉ 1 ng nên mình sợ khi bên thuế họ kiểm tra chi phí này lại ko đc tính là chi phí hợp lý.

Câu hỏi này hay đấy. Có bạn nghĩ khoản chi này thực chất là chi tiêu dùng cá nhân, không phục vụ sản xuất kinh doanh nên không đưa vào hạch toán vì cho rằng ông sếp biết gì về kế toán nên cứ lấy bừa hóa đơn về thôi. Có người lại cho rằng đây là chi phí hợp lệ nhưng không phải là chi phí hợp lý nên không hạch toán được. Thực ra khái niệm hợp lý hay hợp lệ chỉ mang định tính chứ không phải khái niệm mang tính định lượng.Không ai có thể phân biệt rõ ranh giới 2 cái này được.
    Quan điểm của tôi là nếu giám đốc bạn đưa hóa đơn GTGT đúng tên công ty bạn, yêu cầu kế toán thanh toán, bạn có thể đưa vào chi phí chi đồng phục cho bộ phận quản lý là chính xác nhất và hạch toán vào 6427 nhé; về sau cơ quan thuế có thể sẽ yêu cầu giải thích, bạn thuyết minh cái này mua đồng phục cho bộ phận quản lý là xong thôi, chứ không ai hỏi bộ phận quản lý là ai đâu ( để chắc chắn bạn đề nghị sếp làm quyết định chi đồng phục cho CB.CNV hàng năm của cơ quan là xong thôi, nhưng nhớ không vượt quá định mức theo quy định nhé ).

Trích dẫn Gửi bởi hatranh
    Liệu mình vẫn kê khai và cho là chi phí hợp lý mua đồng phục cho nhân viên đc ko? Nhung vì ko phải mua đồng phục cho tất cả nhân viên mà chỉ 1 ng nên mình sợ khi bên thuế họ kiểm tra chi phí này lại ko đc tính là chi phí hợp lý.
    nếu có HĐ đỏ ghi đầy đủ tên công ty,MST, địa chỉ cty thì bạn cứ hạc toán để kê khai với thuế bt thôi. Rồi xuất 1 cái phiếu chi mua đồng phục,bảo hộ gì đó.