Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

cách hạch toán chênh lệch giữa thuế và kế toán

chào cả nhà,
    các anh (chị) cho em hỏi, cty em mới bị QT thuế. Sau khi thuế kiểm tra thì cty em bị loại bỏ một số khoản chi phí và phải nộp thêm thuế TNDN. Vậy trên sổ sách e phải định khoản như thế nào để không bị lệch giữa sổ sách và báo cáo thuế.

Ðề: cách hạch toán chênh lệch giữa thuế và kế toán

cụ thể hơn được không?

Bạn có thể nêu cụ thể hơn được hôk????

Trên thực tế cty phải tính thuế TNDN dựa trên mức CP hợp lý thì mình thấy đâu có gì chênh lệch ??????????

Bạn chỉ cần xem lại các khoản chi phí hợp lý ( Phần được CQ Thuế chấp nhận ) .Conf lại, bạn phải điều chỉnh lợi nhuận trước thuế và chi phí thuế TNDN phải nộp

Trích dẫn Gửi bởi huongthuy856
    chào cả nhà,
    các anh (chị) cho em hỏi, cty em mới bị QT thuế. Sau khi thuế kiểm tra thì cty em bị loại bỏ một số khoản chi phí và phải nộp thêm thuế TNDN. Vậy trên sổ sách e phải định khoản như thế nào để không bị lệch giữa sổ sách và báo cáo thuế.
    Không cần phải điều chỉnh gì trên sổ sách củ, phần thuế TNDN tăng thêm (do bị loại CP) hạch toán N811/C3334 trong năm tiến hành QT.

Trích dẫn Gửi bởi shakira
    Bạn có thể nêu cụ thể hơn được hôk????

Trên thực tế cty phải tính thuế TNDN dựa trên mức CP hợp lý thì mình thấy đâu có gì chênh lệch ??????????
    Trên thực tế là khi quyết toán thuế trên 90% DN bị loại thêm CP (ít nhiều tuỳ cách làm của DN).
    Theo cách bạn nói là DN bạn làm đúng 100%. Thuế ở không rùi.

mình nghĩ thường thì kế toán thuế và kế toán sổ sách hay có chênh lệch không nhiều thì ít thôi. Như ở công ty mình nè, các khoản chậm nộp thì trên sổ sách kế toán mình vẫn hạch toán vào chi phí khi chi tiền đóng phạt (hạch toán vào TK 811), còn khi quyết toán thuế các khoản này bị loại ra khỏi chi phí của cty rồi, mình cũng đang phân vân khi chi tiền đóng thuế TNDN thì số chênh lệch này có phải hạch toán vào TK811 khi làm sổ sách không? có bạn nào biểt không chỉ mình với