Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

QUỸ KHEN THƯỞNG PHÚC LỢI

Chào cả nhà !
    Em có vấn đề này phân vân mãi mà không tìm ra được hướng giải quyết .Em nhờ các anh (chị ) giúp em với . Công ty em là công ty TNHH , trước đây khi mà chi tiền thưởng cuối năm ,hay ngày lễ nào đều đưa vào tài khoản 431 cả ,nên khi làm báo cáo tài chính thì lên bảng cân đối kế toán thì tk 431 đều âm ,nên các anh (chị ) cho em hỏi :
    1. khi trích tiền thưởng cuối năm hay tiền thuởng ngày lễ thì em đưa luôn vào chi phí tiền lương được không ?
    2.cách trích lập quỹ khen thưởng có theo quyết định nào không ?

Em đang cần sự giúp đỡ từ các anh chị.

Ðề: QUỸ KHEN THƯỞNG PHÚC LỢI

Trước khi bạn trích thưởng từ TK 431 thì TK này phải có số dương. Trích lập quỹ khen thưởng như thế nào là do chủ tịch hội đồng thành viên quyết định. Theo mình thì bạn có thể đưa luôn tiền thưởng vào tiền lương. Bạn tham khảo thêm ý kiến khác nha.

Ðề: QUỸ KHEN THƯỞNG PHÚC LỢI

Bạn không có tiền ở tài khoản 431 thì bạn chi là nó âm đúng rồi, bạn nên nhớ, các khoản chi của tài khoản này sau này thuế sẽ bóc tách ra khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế cho công ty và tiền thuế gtgt cũng được loại ra bạn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi datyen
    Chào cả nhà !
    Em có vấn đề này phân vân mãi mà không tìm ra được hướng giải quyết .Em nhờ các anh (chị ) giúp em với . Công ty em là công ty TNHH , trước đây khi mà chi tiền thưởng cuối năm ,hay ngày lễ nào đều đưa vào tài khoản 431 cả ,nên khi làm báo cáo tài chính thì lên bảng cân đối kế toán thì tk 431 đều âm ,nên các anh (chị ) cho em hỏi :
    1. khi trích tiền thưởng cuối năm hay tiền thuởng ngày lễ thì em đưa luôn vào chi phí tiền lương được không ?
    2.cách trích lập quỹ khen thưởng có theo quyết định nào không ?

Em đang cần sự giúp đỡ từ các anh chị.
    1 - Chỉ được đưa vào lương khi mức thưởng có ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể như là 1 khoản tính theo lương.
    2 - Thông thường phương pháp và tỷ lệ trích có ghi trong bản Điều lệ của công ty.