Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Xuất hóa đơn khách vãng lai

Khi khách hàng thanh toán tiền cho cty mình qua ngân hàng, là khách lẻ nên họ không yêu cầu xuất hóa đơn. Nhưng bắt buộc mình phải xuất để phản ánh doanh thu. Vậy, em ghi trên dòng" họ tên người mua hàng" là" khách vãng lai", và hình thức thanh toán: C/K thế đã ok chưa? Có liên quan đến khoản thuế nào không ạ! đây là mặt hàng chịu thuế suất 0%( vé nước ngoài)
    Rất mong được anh, chị chỉ giáo?
    Thanks!

Ðề: Xuất hóa đơn khách vãng lai

Trích dẫn Gửi bởi ha trang
    Khi khách hàng thanh toán tiền cho cty mình qua ngân hàng, là khách lẻ nên họ không yêu cầu xuất hóa đơn. Nhưng bắt buộc mình phải xuất để phản ánh doanh thu. Vậy, em ghi trên dòng" họ tên người mua hàng" là" khách vãng lai", và hình thức thanh toán: C/K thế đã ok chưa? Có liên quan đến khoản thuế nào không ạ! đây là mặt hàng chịu thuế suất 0%( vé nước ngoài)
    Rất mong được anh, chị chỉ giáo?
    Thanks!
    Bạn ghi tên, địa chỉ của người mua hàng (nếu bạn không biết rõ thì ghi theo Giấy báo của Ngân hàng), dòng MST gạch ngang.
    Mặt hàng này chịu thuế suất thuế GTGT 0% thì dòng tiền thuế GTGT ghi 0 đồng (nếu cty bạn viết HĐ GTGT), ngoài ra bán hàng còn liên quan đến thuế TNDN.

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Bạn ghi tên, địa chỉ của người mua hàng (nếu bạn không biết rõ thì ghi theo Giấy báo của Ngân hàng), dòng MST gạch ngang.
    Mặt hàng này chịu thuế suất thuế GTGT 0% thì dòng tiền thuế GTGT ghi 0 đồng (nếu cty bạn viết HĐ GTGT), ngoài ra bán hàng còn liên quan đến thuế TNDN.

Thân!
    Cách ghi thì ok, mình bít. Nhưng ý mình muốn hỏi là: Nhìu người đi khác nhau,hóa đơn đầu vào lấy các ngày và vé cũng khác nhau, nhưng chuyển trả tiền thì chỉ có 1 lần, 1 người, và tên người chuyển tiền ko nằm trong danh sách khác hàng. Thế nên mình mới chọn cách là ghi" khách vãng lai". Mình chỉ sợ nó vướng đến khoản thuế nào đó ngoài TNDN thôi. Tại chưa xuất kiểu này bao giờ, hơi phân vân 1 chút.

Cách ghi thì ok, mình bít. Nhưng ý mình muốn hỏi là: Nhìu người đi khác nhau,hóa đơn đầu vào lấy các ngày và vé cũng khác nhau, nhưng chuyển trả tiền thì chỉ có 1 lần, 1 người, và tên người chuyển tiền ko nằm trong danh sách khác hàng. Thế nên mình mới chọn cách là ghi" khách vãng lai". Mình chỉ sợ nó vướng đến khoản thuế nào đó ngoài TNDN thôi. Tại chưa xuất kiểu này bao giờ, hơi phân vân 1 chút.
    Theo mình được biết thì mua vé phải thanh toán tiền trước khi book vé, bên bán vé sẽ check tài khoản ngân hàng khi nhận được thông báo của khách hàng và chuyển vé tới cho họ. phải không bạn? Vậy làm sao bạn xác nhận được thông tin khách hàng nếu người chuyển tiền và thông tin khách hàng cung cấp khác nhau?

Nếu bạn xuất hoá đơn thì phải xuất cho từng khách hàng theo danh sách khách hàng. (mình nghĩ vé của bạn chắc giá > 100.000 đ hết ha :mua

Quan trọng là có chứng từ đầu vào, có xuất ra thì phải xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu. Trường hợp này giống như bán lẻ, e cứ xuất hóa đơn khách vãng lai như thực tế phát sinh, kẹp hóa đơn vào chứng từ báo Có của ngân hàng để quản lý. Giống như bình thường không có gì khác, có giá vốn, doanh thu và chịu thuế TNDN, không có thêm thuế gì khác.

Nếu gộp nhìu khách hàng lên bảng kê thì khi xuất hóa đơn chỉ ghi là khách vãng lai thôi, hìh thức thanh toán để là TM, địa chỉ và MST ko ghi gạch ngang.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Nếu gộp nhìu khách hàng lên bảng kê thì khi xuất hóa đơn chỉ ghi là khách vãng lai thôi, hìh thức thanh toán để là TM, địa chỉ và MST ko ghi gạch ngang.
    Ghi hình thức thanh toán là TM, vậy còn số chênh lệch trên TGNH thì sao hả Linh?

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Nhưng ông anh ơi! Thanh toán qua ngân hàng mà, thế nên bắt buộc e phải xuất hóa đơn để phản ánh doanh thu chớ. Sao ghi tiền mặt đc anh, thế cái TGNH kia e dục chỗ nào, hay a ghi nhầm nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Ghi hình thức thanh toán là TM, vậy còn số chênh lệch trên TGNH thì sao hả Linh?
    Nếu có thêm hình thức thanh toán là chuyển khoản thì ghi thêm TM/CK thôi, linh hoạt mà làm chứ betrang***.

Nhưng ông anh ơi! Thanh toán qua ngân hàng mà, thế nên bắt buộc e phải xuất hóa đơn để phản ánh doanh thu chớ. Sao ghi tiền mặt đc anh, thế cái TGNH kia e dục chỗ nào, hay a ghi nhầm nhỉ?
    Theo mình bạn ghi hoá đơn theo danh sách khách hàng của công ty bạn, mỗi người 1 hoá đơn do số tiền > 100.000 không được lập bảng kê, với lại mặt hàng này cũng không gọi là bán lẻ được.
    Khách hàng không phải công ty họ muốn nhờ ai thanh toán giúp cũng được, khi bán hàng cho khách vãng lai bạn không ghi cụ thể khách hàng mà bạn ghi nhận N 131-2 (khách vãng lai), rồi khi nhận được TGNH thì hạch toán C 131-2 thì nó tự động cấn trừ hết thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối