Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Hạch toán khuyến mại công ty đa cấp!!!

Tôi đang gặp trường hợp này và bối rối không biết cách xử lý.các mem làm ơn cho tui hỏi: Công ty tôi là công ty kinh doanh đa cấp mặt hàng thực phầm và có ký hợp đồng với các nhà đại lý ( Hợp đồng đại lý)
    Hàng tháng doanh thu của các nhà đại lý lớn thì công ty có mua máy tính xách tay tặng các nhà đại lý.Kế toán cũ định khoản
    Nợ Tk 153,133/ Có TK 111 và đưa thẳng 153 vào chi phí Nợ TK 642/Có Tk153 như thế là sai đúng hok?
    Hàng mua về khuyến mại cho khách hàng đã kê khai thuế đầu vào rồi thì phải xuất hoá đơn đi là hoá đơn hàng khuyến mại. Nhưng kế toán cũ chỉ kê khai thuế đầu vào mà không xuất hoá đơn đi vậy bây giờ tôi phải xử lý trường hợp này thế nào???
    Và tôi phải định khoản thế nào là đúng nhất khi mua hàng về đem khuyến mại cho khách???
    Cảm ơn cám Mem nhìu!!!

Ðề: Giúp tui nhé: Hạch toán khuyến mại công ty đa cấp!!!

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Tôi đang gặp trường hợp này và bối rối không biết cách xử lý.các mem làm ơn cho tui hỏi: Công ty tôi là công ty kinh doanh đa cấp mặt hàng thực phầm và có ký hợp đồng với các nhà đại lý ( Hợp đồng đại lý)
    Hàng tháng doanh thu của các nhà đại lý lớn thì công ty có mua máy tính xách tay tặng các nhà đại lý.Kế toán cũ định khoản
    Nợ Tk 153,133/ Có TK 111 và đưa thẳng 153 vào chi phí Nợ TK 642/Có Tk153 như thế là sai đúng hok?
    Hàng mua về khuyến mại cho khách hàng đã kê khai thuế đầu vào rồi thì phải xuất hoá đơn đi là hoá đơn hàng khuyến mại. Nhưng kế toán cũ chỉ kê khai thuế đầu vào mà không xuất hoá đơn đi vậy bây giờ tôi phải xử lý trường hợp này thế nào???
    Và tôi phải định khoản thế nào là đúng nhất khi mua hàng về đem khuyến mại cho khách???
    Cảm ơn cám Mem nhìu!!!
    Chưa xuất hoá đơn thì nay xuất. ghi rõ là hàng khuyến mại.
    Chi phí hạch toán vào bán hàng:
    Nợ 641 (642): Giá vốn nhập về.
    Có 153
    Khoản chi này thuộc khoản chi bị khống chế 10%.:xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Nợ 621 (642): Giá vốn nhập về.
    Có 153
    Em chưa hiểu lắm ah, giải thick lại giùm em với,thank!!!

Em chưa hiểu lắm ah, giải thick lại giùm em với,thank!!!
    Xuất hoá đơn hàng khuyến mại, hạch toán vào chi phí bán hàng (641), khoản chi này bị khống chế 10%.
    Bài trên nhầm 621=> 641:xinloinhe:

Nợ 641 (642): Giá vốn nhập về.
    Có 153
    Oạch, bác cho em hỏi chút, làm sao mà hạch toán là 153 được ạ? :lasao:, em tưởng cái này là 156 chứ ạ, mà quynhduan phân biệt cho anh nhé, nếu là hàng KM thì xem nó nằm ở thời điểm nào trước và sau thông tư 30/2008/TT-BTC, còn thêm chút nữa nếu là hàng KM thì em phải đăng ký chương trình với sở thương mại và được sự đồng ý, còn nếu không thì chỉ là hàng tặng mà thôi, nếu là hàng tặng thì phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT đầu ra :mua:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Oạch, bác cho em hỏi chút, làm sao mà hạch toán là 153 được ạ? :lasao:, em tưởng cái này là 156 chứ ạ, mà quynhduan phân biệt cho anh nhé, nếu là hàng KM thì xem nó nằm ở thời điểm nào trước và sau thông tư 30/2008/TT-BTC, còn thêm chút nữa nếu là hàng KM thì em phải đăng ký chương trình với sở thương mại và được sự đồng ý, còn nếu không thì chỉ là hàng tặng mà thôi, nếu là hàng tặng thì phải xuất hóa đơn và nộp thuế GTGT đầu ra :mua:
    Nó đang chui trong 153 thì nay cũng phải lôi cổ nó từ đó ra chứ, chú.:xinloinhe:

Nó đang chui trong 153 thì nay cũng phải lôi cổ nó từ đó ra chứ, chú.:xinloinhe:
    Hì hì bác cứ đùa, em nó dùng công cụ dụng cụ của DN để đi khuyến mãi thì bác phải chỉnh lại cho em nó là dùng 156 chứ, ai đời DN mang TSCĐ và CCDC của mình đi khuyến mãi cho khách hàng khi bán hàng bao giờ! Kế toán cũ của em nó làm sai bác cũng lại hạch toán theo cái sai đó là chít em luôn :demtien:

Thế này ah. Mà em cũng k biết phải làm sao. Em đang làm thuê báo cáo tài chính cho 1 công ty kinh doanh đa cấp về thực phẩm. Hàng tháng họ mua nhiều máy tính xách tay tặng nhà đại lý lắm từ 1/2008 đến bi giờ. Tặng chứ k phải khuyến mại.
    Kế toán cũ định khoản NỢ TK 153,133 / Có TK 111 rùi vứt đấy thôi,k xuất hoá đơn đầu ra trong khi đó đã khấu trừ VAT đầu vào rồi.E thì k hiêủ sao lại đưa vào TK153. Đưa vào TK 153 thì nó là CCDC rùi, đây mua về tặng ngay cho nhà đại lý mà
    E cũng k biết phải định khoản nó thế nào??
    Giúp em với!!!

Thế này ah. Mà em cũng k biết phải làm sao. Em đang làm thuê báo cáo tài chính cho 1 công ty kinh doanh đa cấp về thực phẩm. Hàng tháng họ mua nhiều máy tính xách tay tặng nhà đại lý lắm từ 1/2008 đến bi giờ. Tặng chứ k phải khuyến mại.
    Kế toán cũ định khoản NỢ TK 153,133 / Có TK 111 rùi vứt đấy thôi,k xuất hoá đơn đầu ra trong khi đó đã khấu trừ VAT đầu vào rồi.E thì k hiêủ sao lại đưa vào TK153. Đưa vào TK 153 thì nó là CCDC rùi, đây mua về tặng ngay cho nhà đại lý mà
    E cũng k biết phải định khoản nó thế nào??
    Giúp em với!!!
    Hic, liệu có phải kế toán đó cho vào CCDC để khấu hao và kết chuyển vào chi phí của công ty rồi không?
    Máy tính xách tay giá cũng trên 10000k rồi thì phải là TSCĐ chứ nhỉ? Mà mua nhiều thế đem tặng hết rùi thì sau này bên thuế họ kiểm kê thì lấy đâu ra nhỉ?:lasao:

Cảm ơn cám Mem nhìu!!!
    Bạn hạch toán:

Khi mua:
    Nợ 156 ( Không kể giá trị bao nhiêu)
    Nợ 133
    Có 111, 331

Nợ 641
    Có 512
    Có 333

Nợ 632
    Có 156

Trường hợp đó là công cụ dụng cụ hay TSCD đanh sử dụng tặng ( mà ai khách hàng đồ cũ nhỉ), hạch toán khác trên đó một chút.:xinloinhe:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối