Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Ðề: hàng về chưa có hóa đơn HT sao pakon

Theo tui thì cứ tạm nhập theo số thực tế,
    Nếu chưa thanh toán Nợ TK156/ Có TK 331, Nợ TK133 / Có TK 331 , khi nhận hóa đơn thì mới thanh toán sau: Nợ TK331/ Có TK 111 hoặc 112
    Bà con thấy có đúng không? :sweatdrop:

Nè bạn, tại sao lại Có 131? Có 331 chứ. Hàng về trước hóa đơn về sau là chuyện bình thường mà, nên cứ cho nhập kho bình thường. Khi nhập hàng thì bạn chỉ cần hạch toán 156/ Có 331, khi nhận hóa đơn nếu chưa trả tiền ngay thì chỉ cần hạch toán thêm thuế VAT đầu vào thôi Nợ 133/ Có 331, nếu trả tiền ngay sau khi nhận hóa đơn thì Nợ 331,133/ Có 111,112.
    Thân chào.

_ nếu tạm nhập và chưa có hóa đơn thì làm gì có Nợ TK133 vậy bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi Kari Yn
    Tháng 4 tui mới nhận được lô hàng! Nhưng bên CC chưa xuất đc HH do ngay mà sang T5 mới xuất đc
    Vậy tui hạch toán ra sao? Mong pakon chỉ lối
    trân trọng:gun_bandana:
    Hạch toán N156/C331 - phần thuế N133/C331 hạch toán khi có hóa đơn, bạn coi lại nhé, ko nên để tình trạng hàng bán có đầu ra mà không có hóa đơn đầu vào => nếu tình trạng này mà ở hai kỳ kế toán khác nhau là mệt đó!!

Nguyên văn bởi Cao Anh Lài
    Nè bạn, tại sao lại Có 131? Có 331 chứ. Hàng về trước hóa đơn về sau là chuyện bình thường mà, nên cứ cho nhập kho bình thường
    Cái này mà bình thường áh, vậy nếu hàng đi đường mà ko có hóa đơn bị Quản Lý thị trường bắt hoặc hàng về - cty đã bán nhưng hóa đơn đến kỳ kế toán sau bên bán mới xuất thì sao nhỉ - bình thường ở chỗ nào hay là bình thường cũng hay sai như thế vậy bạn?

Trích dẫn Gửi bởi DragonKing
    Cái này mà bình thường áh, vậy nếu hàng đi đường mà ko có hóa đơn bị Quản Lý thị trường bắt hoặc hàng về - cty đã bán nhưng hóa đơn đến kỳ kế toán sau bên bán mới xuất thì sao nhỉ - bình thường ở chỗ nào hay là bình thường cũng hay sai như thế vậy bạn?
    Vậy chắc anh có cách giải quyết thượng sách? Chỉ bà con tham khảo đi

Tớ đồng ý phương án của bạn Cao Anh Lài.Có bổ sung thêm là nếu giá chính xác rùi thì như thế là ổn.Còn chưa có giá chính xác thì hạch toán theo giá tạm tính và điều chỉnh lại khi có hóa đơn về.OK.

Trích dẫn Gửi bởi DIDI

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="DragonKing">
    <aside>

<div class="attribution type">DragonKing nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">Cái này mà bình thường áh, vậy nếu hàng đi đường mà ko có hóa đơn bị Quản Lý thị trường bắt hoặc hàng về - cty đã bán nhưng hóa đơn đến kỳ kế toán sau bên bán mới xuất thì sao nhỉ - bình thường ở chỗ nào hay là bình thường cũng hay sai như thế vậy bạn?
    Vậy chắc anh có cách giải quyết thượng sách? Chỉ bà con tham khảo đi</div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>Lưu ý các trường hợp này mà nhắc nhở người đi mua hàng lấy hóa đơn cho đúng thời điểm thôi, về mặt hệ thống cần xiết chặt hệ thống thanh toán lại - VD: chỉ thanh toán đủ tiền hàng khi đã nhận hóa đơn .... => nếu muốn có tiền thì họ phải xuất hóa đơn, nghe đơn giản thật đúng không nhưng ko dễ đâu ... vì còn phải đàm phán, phụ thuộc vào tính chất mặt hàng ...

Trích dẫn Gửi bởi Dragonking
    Do chủ topic chỉ hỏi vấn đề hàng đã về kho nhưng chưa có hóa đơn nên hạch toán theo cách của Cao Anh Lai là ổn
    Còn vấn đề hàng đi đường không có chứng từ lại là chuyện khác, cái đó bên bán chịu, bên mua vô can

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Do chủ topic chỉ hỏi vấn đề hàng đã về kho nhưng chưa có hóa đơn nên hạch toán theo cách của Cao Anh Lai là ổn
    Còn vấn đề hàng đi đường không có chứng từ lại là chuyện khác, cái đó bên bán chịu, bên mua vô can
    Ờ, vấn đề là em mở rộng Topic để thảo luận theo câu trả lời của Caoanhlai bác ạh - cái này diễn đàn không cấm chứ !! vậy nếu hóa đơn viết khác kỳ kế toán với lô hàng nhập về đã bán thì sao

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối