Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

hóa đơn hợp lý không ạ??

Xin trả lời giúp em vấn đề sau

Công ty em kinh doanh hàng Kính mắt, vậy hóa đơn mua máy giặt hay mùa nồi cơm điện thì có được tính vào chi phí và được cho vào tờ khai thuếtháng không ạ. Hoặc nếu ko thì làm thể nào để cho vào hợp lý ạ.

Một vấn đề nữa là vé máy bay, hàng tháng bên em đều có, thì để hợp lý có phải cần phải có 1 quyết định cử đi công tác thì mới đc tính những cái vé này ko.

Em cảm ơn nhiều.

Ðề: hóa đơn hợp lý không ạ??

hic hic ... cảm ơn bạn Nhã Vy, nhưng đấy mới là vấn đề tôi cần hỏi - chứng minh kiểu j hay fải gửi công văn lên cơ quan thuế ạ xin cho giặt đồ cho nhân viên ạ???

còn quy chí công tác chi tiết, có thể giúp tôi cần có nhưng phần j không ạ. Có thể gửi giúp cho tôi vào vtv.anh@gmail.com không? Cảm ơn bạn nhiều!!!

Mình nghĩ là bạn không thể chứng minh được rằng nồi cơm điện và máy giặt tham gia vào quá trình kinh doanh của công ty bạn

Trích dẫn Gửi bởi AoLO
    Một vấn đề nữa là vé máy bay, hàng tháng bên em đều có, thì để hợp lý có phải cần phải có 1 quyết định cử đi công tác thì mới đc tính những cái vé này ko.
    Những vé máy bay bạn mua phải có hóa đơn GTGT và phải giữ cùi vé kẹp chung mới hóa đơn đó.

Trích dẫn Gửi bởi AoLO
    Xin trả lời giúp em vấn đề sau

Công ty em kinh doanh hàng Kính mắt, vậy hóa đơn mua máy giặt hay mùa nồi cơm điện thì có được tính vào chi phí và được cho vào tờ khai thuếtháng không ạ. Hoặc nếu ko thì làm thể nào để cho vào hợp lý ạ.

Em cảm ơn nhiều.
    Bạn mua nồi cơ điện, máy giặt (đồ điện tử ) để bán mà để dùng thì không được đưa vào chi phí hợp lý. Tốt hơn bạn cho vào TK 811.Cái này lấy lợi nhuận sau thuế trang trải cho khoản này
    Chào

bạn ơi, thế tớ có cho vào tờ khai thuế hàng tháng đc ko ạ, mẫu 01-2/GTGT ý?

Ngắn gọn do cty bạn bán mắt kính nên chi phí đó ko phải chi phí kinh doanh hợp lý. (nói thiệt ra là xếp bạn mua máy giặt hay nồi cơm điện là để nhà xếp xài chứ đâu phải phục vụ cty đâu!?). Bạn nên loại ra ngay từ đầu.

bác King tiger ơi, nhưng mà em dùng để phục vụ chung cho tất cả nhân viên thì có đc không ạ? và trị giá của nó < 10tr nếu ko là TSCD thì quy nó vào gì ạ?

Và trong trường hợp 1 trong những nhân viên đi máy bay là lao động thời vụ thì để hợp lệ có phải cần có xác nhận ký lao động thời vụ với cty em ko ạ?

Và em có đc đưa vào tờ khai 01-2/GTGT ko ạ ?

Em cảm ơn!

Vé may bay kê khai thuế để đưa vào chi phí hợp lý được, còn máy giặt và nồi cơm điện thì không thấy hợp lý chút nào

Để có bộ chứng từ hợp lệ,bạn phải có cuống vé máy bay, quyết định cử đi công tác, giấy đi đường nữa.
    Còn vụ nồi cơm điện với máy giặt của bạn thì tui miễn bình luận, vì làm kính mắt thì lấy đâu ra nhìu quần áo để giặt mà mua máy giặt chớ :smilielol5:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối