Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: HOÁ ĐƠN LẺ

HOÁ ĐƠN LẺ

Anh chi oi cho em hoi cái này nha

Bên em có 1 số hàng mua bằng hoá đơn lẻ ở bên ngoài như vậy các hoá đơn lẻ này em có thể gôm lại hạch toán 1 lần vào cuôi tháng được không anh chi.
    Ví dụ: Ngày 01/04/2015: mua bù lon: 150.000
    Ngày 10/04/2015: mua giấy : 260.000
    Ngày 20/04/2015: mua dao cụ: 300.000
    Cuối tháng 04 Hạch toán : N811/C1111: 710.000

Em làm như vậy có được không.

Hóa đơn bán lẻ của những mặt hàng trên chỉ được ghi nhận là chi phí kế toán. Không được ghi nhận là chi phí thuế.
    Và em phải hạch toán theo từng lần phát sinh nhé!
    Thân!

Nhưng em có thể lập bảng kê rồi đưa vào chi phí cuối tháng được không?
    Và cho em hỏi khoản chi phí đó mình đưa vào HT 811 như vậy khi QT thuế TNDN có phần chi phí khác có phải 811 này không?

Theo nguyên tắc kế toán cơ sở dồn tích: "Mọi nghiệp vụ kinh tế, tài chính của doanh nghiệp liên quan đến tài sản, nợ phải trả, nguồn vốn chủ sở hữu, doanh thu, chi phí phải được ghi sổ kế toán vào thời điểm phát sinh, không căn cứ vào thời điểm thực tế thu hoặc thực tế chi tiền hoặc tương đương tiền. "

Vậy khi phát sinh em phải hạch toán ngay trên sổ kế toán nhé!

Còn chi phí đó hạch toán vào 811, khi Quyết toán thuế TNDN em tập hợp trên chỉ tiêu: " chi phí không được trừ khi xác định thuế TNDN " trên tờ khai nhé!

Thân!

Anh/Chị phamhung204 oi, nếu 811 đưa vào chi phí k được trừ như vậy khoản chi phí khác bên phụ lục TK TNDN 03-1A/TNDN ở chỉ tiêu số 17 chi phí khác là mình đưa chi phí nào vô đây vậy anh/chi. Em chưa hiểu rõ, anh/chị giúp em nha

Cho tạm ứng và thanh toán tạm ứng vào cuối tháng nhưng phải có kế hoạch mua

Trích dẫn Gửi bởi XUAN NGO
    Anh/Chị phamhung204 oi, nếu 811 đưa vào chi phí k được trừ như vậy khoản chi phí khác bên phụ lục TK TNDN 03-1A/TNDN ở chỉ tiêu số 17 chi phí khác là mình đưa chi phí nào vô đây vậy anh/chi. Em chưa hiểu rõ, anh/chị giúp em nha
    Trên phụ lục 03-1A: Em paste nguyên BCKQKD vào nhé! Chi phí khác bao gồm cả chi phí của kế toán và thuế!
    Thân!