Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Báo cáo tài chính 2008 bi sai nên số đầu kỳ 2009 em phải làm sao

Các Anh chị kế toán nhà ta ơi. Cho em hỏi với:
    Em mời vào làm kế toán ờ công ty này. Kiểm tra lại sổ sách thì bảng cân đối bị sai. Bây giờ em không biết phải làm sao? Lấy số dư đầu kỳ trong bảng cân đối năm 2008 thì sai.Mà không lấy thì không được. Giờ phài làm sao? HuHU. CƯỚC EM VOI

Ðề: Báo cáo tài chính 2008 bi sai nên số đầu kỳ 2009 em phải làm sao

Nếu bạn phát hiện BCTC năm 2008 bị làm sai, bạn thông báo với GĐ cty, sau đó làm công văn gửi chi cục thuế để điều chỉnh lại BCTC năm 2008. (bạn lập lại BCTC 2008 cho đúng, vậy là công việc của bạn sẽ nhân đôi đấy)

em nghi la chi nên xem lai bảng cân đối kế toán năm 2008 nếu sai ở tk nào thì mình sẽ tiến hành sửa như vậy đỡ mất thời gian hơn

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    Nếu bạn phát hiện BCTC năm 2008 bị làm sai, bạn thông báo với GĐ cty, sau đó làm công văn gửi chi cục thuế để điều chỉnh lại BCTC năm 2008. (bạn lập lại BCTC 2008 cho đúng, vậy là công việc của bạn sẽ nhân đôi đấy)
    Không cần đâu.
    Nếu sai không trọng yếu thì để 2009 sửa cũng được

Trích dẫn Gửi bởi hanghang187
    Các Anh chị kế toán nhà ta ơi. Cho em hỏi với:
    Em mời vào làm kế toán ờ công ty này. Kiểm tra lại sổ sách thì bảng cân đối bị sai. Bây giờ em không biết phải làm sao? Lấy số dư đầu kỳ trong bảng cân đối năm 2008 thì sai.Mà không lấy thì không được. Giờ phài làm sao? HuHU. CƯỚC EM VOI
    Nói chung sai không trọng yếu và chẳng liên quan gì đến thuế thì chỉ cần điều chỉnh lại trong năm 2009 là ok rồi , đừng mắc công lằn nhằn với bác thuế nhé. Điều chỉnh để nộp lại BCTC2008 thì mắc công và rắc rối thêm thôi.

Nhưng các bác ơi. trong BCTC 2008 có số tài khoản 3338 nợ 400tr nhưng thực tế thi không có. với lại tài khoản 112 bị sai số cuối kỳ và còn thiếu 800tr tiền thanh toán đáo hạn khế ức Ngân hàng nữa. Cuối năm rồi giờ không biết tính làm sao cả? Cứu em với các Bác ơi!

mình đang điên cái đầu đây báo cáo tài chính gì mà sai hết chẳng có cái gì đunhgs cả
    rối cái đầu làm sao đây
    sửa lại từ đầu thì chắc toi chất mất thôi
    help me
    :tuivotoi::tuivotoi::tuivotoi::tuivotoi::tuivotoi: