Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Ðề: kết chuyển chi phí

642 lại âm hả bạn? sao mà từ hồi đi học mình chưa đc làm bài tập nào có dạng như vậy. Giờ đi làm cũng chưa từng gặp luôn;
    Bác nào trả lời giúp bạn ấy cho em học hỏi luôn nhé

Trích dẫn Gửi bởi hakim252
    642 lại âm hả bạn? sao mà từ hồi đi học mình chưa đc làm bài tập nào có dạng như vậy. Giờ đi làm cũng chưa từng gặp luôn;
    Bác nào trả lời giúp bạn ấy cho em học hỏi luôn nhé
    Có chứ, Ví dụ như công ty năm trước trích chi phí bảo hành đưa vào 642 1 tỷ, trong năm chỉ sử dụng 200 triệu, tới thời điểm cuối năm (tháng 12) trả ngược lại khoản 800 triệu không sử dụng hết thì tài khoản 642 cũng có thể (âm ) chứ
    Thông thường 642 sẽ kết chuyển sang nợ 911, còn như trường hợp này bạn kết chuyển sang có 911 là được rồi ( số phải kết chuyển cuối tháng )

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Có chứ, Ví dụ như công ty năm trước trích chi phí bảo hành đưa vào 642 1 tỷ, trong năm chỉ sử dụng 200 triệu, tới thời điểm cuối năm (tháng 12) trả ngược lại khoản 800 triệu không sử dụng hết thì tài khoản 642 cũng có thể (âm ) chứ
    Thông thường 642 sẽ kết chuyển sang nợ 911, còn như trường hợp này bạn kết chuyển sang có 911 là được rồi ( số phải kết chuyển cuối tháng )
    Khoản CP BH nếu không sd hết phải đưa vào TN# (711).

khi có bút toán âm các tài khoản loại chi phí bạn cấn trừ rồi két chuyển qua 911

Trích dẫn Gửi bởi tigonvalatre
    nhà mình ui giúp e với:
    Khi kết chuyển các chi phí vào tài khoản 911 mà tài khoản 642 ra giá trị âm thì kết chuyển và ghi như thế nào ạ ???
    Xin chao ban, minh chỉ có ý nhỏ thế này, trước giờ mình chưa thấy chi TK 642 mà bị âm cả, ko bit bạn có thể cho mình vd cụ thể hơn ko?:love05:

Trích dẫn Gửi bởi tigonvalatre
    nhà mình ui giúp e với:
    Khi kết chuyển các chi phí vào tài khoản 911 mà tài khoản 642 ra giá trị âm thì kết chuyển và ghi như thế nào ạ ???
    Bạn xem lại cách hạch toán của mình nhé.TK 642 là TK ko có số dư đàu năm và cuối năm,tất cả các CP phát sinh trong tháng, quý, năm đều dc kết chuyển vào TK 911 để xđịnh kquả hđộng kdoanh.bạn hạch toán kiểu j mà sau kết chuyển lại cosố dư mà lại dư âm là ntn?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    theo mình nghĩ khoản CP sữa chữa bảo hành đó phải đưa vào TK khác để phân bổ hàng tháng chứ tại sao đưa cả vào TK 642 như vậy?

TK 335: Chi phí phải trả "Việc trích trước và hạch toán những chi phí chưa phát sinh vào CP SX KD trong kỳ phải được tính toán một cách chặt chẽ và phải có bằng chứng hợp lý, tin cậy về các khoản CP phải trích trước trong kỳ, để đảm bảo số CP phải trả hạch toán vào TK này phù hợp với số CP thực tế phát sinh.
    Về nguyên tắc, cuối kỳ kế toán năm, các khoản CP phải trả phải được quyết toán với số CP thực tế phát sinh. Số chênh lệch giữa số trích trước và CP thực tế phải xử lý theo chính sách tài chính hiện hành.

Ví dụ của bạn "khoinhat" không phù hợp:
    Căn cứ VD của bạn sẽ hạch toán như sau:
    Nợ 642 - Có 335 : 1 tỷ
    Phát sinh trong năm : 0.2 tỷ Nợ 335 - Có *** : 0.2 tỷ
    Cuối năm xử lý chênh lệch: Nợ 335 - Có 642 : 0.8 tỷ
    => Nợ 642 = 1 tỷ; Có 642 = 0.8 tỷ. Như vậy TK 642 sẽ không âm.

Trích dẫn Gửi bởi phuoc1811
    TK 335: Chi phí phải trả "Việc trích trước và hạch toán những chi phí chưa phát sinh vào CP SX KD trong kỳ phải được tính toán một cách chặt chẽ và phải có bằng chứng hợp lý, tin cậy về các khoản CP phải trích trước trong kỳ, để đảm bảo số CP phải trả hạch toán vào TK này phù hợp với số CP thực tế phát sinh.
    Về nguyên tắc, cuối kỳ kế toán năm, các khoản CP phải trả phải được quyết toán với số CP thực tế phát sinh. Số chênh lệch giữa số trích trước và CP thực tế phải xử lý theo chính sách tài chính hiện hành.

Ví dụ của bạn "khoinhat" không phù hợp:
    Căn cứ VD của bạn sẽ hạch toán như sau:
    Nợ 642 - Có 335 : 1 tỷ
    Phát sinh trong năm : 0.2 tỷ Nợ 335 - Có *** : 0.2 tỷ
    Cuối năm xử lý chênh lệch: Nợ 335 - Có 642 : 0.8 tỷ
    => Nợ 642 = 1 tỷ; Có 642 = 0.8 tỷ. Như vậy TK 642 sẽ không âm.
    Trích trước dự phòng phải trả chi phí bảo hành khg sử dụng 335 mà sử dụng 352
    Về nguyên tắc trích trước dự phòng phải trả chi phí bảo hành phải dựa vào hàng hóa bán trong năm có bảo hành và trích trong khoản cho phép của nhà nước
    Năm trước hàng hóa bàn nhìu trích 1 tỷ, xài 200 triệu, cuối năm trả ngược lại 642 800 triệu. Năm nay tình hình kinh doanh không thuận lợi, doanh số giảm, chi phí bảo hành dự phòng phải trả cuối năm chỉ trích 500 triệu
    Tài khoản 642 cuối tháng 12
    Nợ 642/Có 352 ; dự phòng phải trả CPBH năm nay :500 triệu
    Nợ 352/Có 642 : hoàn trả dự phòng CPBH không sử dụng hết của năm trước : 800 triệu

vậy phù hợp không bạn

Khoinhat ơi, cho tớ hỏi nhé!
    Tớ đồng ý việc hoàn nhập DP từ 139, 351, 351 sẽ làm giảm CP 642 trong năm, theo VD của bạn cuối năm sẽ là dư Có 642. Tiếp theo sẽ k/c 642 sang 911 như thế nào hả bạn?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối