Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Chi phí ko hợp lý

Chi phí ko hợp lý

Các bác ơi. Các khoản CP ko hợp lý ( ko có HĐ, chứng từ hợp lệ), Ta có thể đưa vào BCTC đc ko? Để số liệu phù hợp với bảng CĐKT. Nhưng trong tờ khai tự quyết toán thì có thế loại các CP này ra.

Ðề: Chi phí ko hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Các bác ơi. Các khoản CP ko hợp lý ( ko có HĐ, chứng từ hợp lệ), Ta có thể đưa vào BCTC đc ko? Để số liệu phù hợp với bảng CĐKT. Nhưng trong tờ khai tự quyết toán thì có thế loại các CP này ra.
    đc bạn ạh, vẫn đưa vào BCTC vì tiền mình vẫn chi ra mà. Trong tờ khai thuế TNDN hàng quý bạn chú ý các chỉ tiêu sau:

Chỉ tiêu [13] - Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế, chỉ tiêu này phản ánh toàn bộ các điều chỉnh về doanh thu hoặc chi phí được ghi nhận theo chế độ kế toán, nhưng không phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN, làm tăng tổng lợi nhuận phát sinh của cơ sở kinh doanh, ví dụ như: chi phí khấu hao TSCĐ không đúng quy định, Chi phí lãi tiền vay vượt mức khống chế theo quy định, chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí, chi phí không liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế TNDN ...
    - Chỉ tiêu [14] - Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật thuế phản ánh tổng số tiền của tất cả các khoản điều chỉnh dẫn đến giảm lợi nhuận phát sinh trong kỳ tính thuế như: lợi nhuận từ hoạt động không thuộc diện chịu thuế TNDN, giảm trừ các khoản doanh thu đã tính thuế quý trước, chi phí của phần doanh thu điều chỉnh tăng ...

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Được bạn ơi, chỉ loại nó ra trong Tờ quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thôi bạn ah

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Ừh thì kế toán thường làm vậy mà,không phải là " có thể" mà là phải loại ra áh. Để tiện theo dõi và thuận lợi cho việc quyêt toán cuối năm bạn đưa các chi phí này vào một tài khoản nào đó hay đưa vào 811 cũng được.
    Chúc bạn thành công

Chi phí mà ko có HĐ chứng từ hợp lệ thì tất nhiên phải loại ra rùi... Nếu để chắc chắn hơn bạn có thể hỏi Pác Bảo Đức nhé.