Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

quản lí kho: dễ mà khó

cứ tưởng là nhập hàng về, tính giá vốn, phiếu xuất kho, tổng kết nhập xuất tồn
    ấy vậy mà thực tế mới thấy khó khăn
    bởi nhiều khi mua dùng luôn, không hóa đơn, hỏi thủ kho thì cũng lơ tơ mơ về khoản trong kho
    rất khó để làm sổ chi tiết 632 hay 156.....
    đã hok dễ nay lại càng bế tắc
    anh chị giúp em với
    làm thế nào để quản lí tốt việc nhập xuất tồn
    em mới đi làm, công ty em lại bé nên làm tốt nhập xuất tồn là coi như em đã phần nào trút bỏ đc 1 phần gánh nặng, hok mơ hồ nữa
    mong anh chị giúp đỡ
    cảm ơn anh chị nhiều

Ðề: quản lí kho: dễ mà khó

bạn ơi hàng mua về dùng luôn cũng phải chi tiền ra chứ, khi quỹ tiền mặt giảm xuống thì phải có nguyên nhân, mình nghĩ chỗ này phải kiểm tra lại, nếu mua về dùng thì mình nghĩ bạn vào chi phí luôn ko nhập ko và ko phải tính giá xuất kho

Trích dẫn Gửi bởi thienthan200
    bạn ơi hàng mua về dùng luôn cũng phải chi tiền ra chứ, khi quỹ tiền mặt giảm xuống thì phải có nguyên nhân, mình nghĩ chỗ này phải kiểm tra lại, nếu mua về dùng thì mình nghĩ bạn vào chi phí luôn ko nhập ko và ko phải tính giá xuất kho
    biết là như vậy nhưng thường là tạm ứng mua hàng
    giục thanh toán thì ng tạm ứng toàn quên hoặc ghi hok chi tiết
    mà hàng hóa thì còn đỡ
    nhiều khi đinh vít, băng dính..... nói chung là công cụ dụng cụ đa số là hok biết cụ thể số lượng và giá ntn luôn ý ạ :-(

Mọi cái cuối cùng cũng về phòng kế toán hết mà bạn.
    Khi bạn thanh toán thì hỏi hóa đơn chứng từ có đầy đủ mới thanh toán.
    Mua hàng về phải có hóa đơn, giấy xác nhận nhận hàng của thủ kho đối với hàng nhập kho, hoặc chữ ký nhận của các bộ phận, cá nhân ký xác nhận nếu đưa vào dùng ngay (bạn cho ký nhận sau tờ hóa đơn) có đầy đủ chứng từ này thì kế toán mới thanh toán.
    Thủ kho khi xuất kho phải làm phiếu xuất kho có chữ ký nhận của các đối tượng nhận.
    Kế toán căn cứ phiếu nhập, phiếu xuất của thủ kho dể làm báo cáo nhập xuất tồn kho, hạch toán chi phí, giá vốn..... Định kỳ kiểm kê hàng tồn kho. Nếu kho tồn không đúng sổ sách thì thủ kho và kế toán phải tìm ra nguyên nhân để khắc phục.

Nhân viên khi tạm ứng thì chỉ cho tạm ứng khi đã hoàn ứng hết của đợt ứng trước mới cho tạm ứng tiếp.

Bạn phải bàn với Giám đốc để thực hiện không du di thanh toán cho tạm ứng bừa bãi thì mới quản lý được bạn nhé.

Chúc bạn thành công.

thủ kho lơ tơ mơ lắm
    trc khi em làm thì hok nhìn thấy bất cứ phiếu nhập kho hay xuất kho rj cơ
    may lắm thì có biên bản giao nhận hàng
    đang phải bảo mọi ng thay đổi để sau này dễ theo dõi mà hiện tại vẫn đang trong quá trình thực hiện cải cách
    để về tra hỏi lại thủ kho
    bởi thủ kho công ty em em thấy chưa làm tròn nhiệm vụ
    đôi khi mua đồ để dùng ngay toàn ở đội trưởng đội phó đội thi công mua vì thế ngta dùng luôn là em khó theo dõi.bởi VD đinh, vít, lạt.....thường là mua theo gói dùng ít nhiều khó biết
    tai hại cái nữa là ngay từ ban đầu thành lập công ty hok có kế toán riêng nên chỉ thuê kế toán ngoài làm sổ sách vì thế hok có những thói quen và khuôn khổ ngay từ ban đầu
    em lại ít tuổi gần như là nhất công ty( công ty toàn ng quen), kinh nghiệm hok có nên trọng lượng trong lời nói chắc hok đc cao. cũng có thể là mọi ng hay quên
    :-(((
    bao h mới cứng cáp trong ngề của mình đây :-(

Trích dẫn Gửi bởi elm chen
    thủ kho lơ tơ mơ lắm
    trc khi em làm thì hok nhìn thấy bất cứ phiếu nhập kho hay xuất kho rj cơ
    may lắm thì có biên bản giao nhận hàng
    đang phải bảo mọi ng thay đổi để sau này dễ theo dõi mà hiện tại vẫn đang trong quá trình thực hiện cải cách
    để về tra hỏi lại thủ kho
    bởi thủ kho công ty em em thấy chưa làm tròn nhiệm vụ
    đôi khi mua đồ để dùng ngay toàn ở đội trưởng đội phó đội thi công mua vì thế ngta dùng luôn là em khó theo dõi.bởi VD đinh, vít, lạt.....thường là mua theo gói dùng ít nhiều khó biết
    tai hại cái nữa là ngay từ ban đầu thành lập công ty hok có kế toán riêng nên chỉ thuê kế toán ngoài làm sổ sách vì thế hok có những thói quen và khuôn khổ ngay từ ban đầu
    em lại ít tuổi gần như là nhất công ty( công ty toàn ng quen), kinh nghiệm hok có nên trọng lượng trong lời nói chắc hok đc cao. cũng có thể là mọi ng hay quên
    :-(((
    bao h mới cứng cáp trong ngề của mình đây :-(
    Với công ty kiểu quản lý gia đình thì hơi khó thực hiện cho có nguyên tắc, có quy định. Trách nhiệm của mỗi người không cao và sự dễ dãi trong thanh toán của Giám đốc nữa chỉ khổ cho kế toán mà thôi.

Trước mắt bạn phải làm khó trong khâu thanh toán. Phải đòi có phiếu nhập kho mới thanh toán nha bạn. Người nào muốn thanh toán tất nhiên họ phải đòi phiếu nhập kho của thủ kho. Như vậy thủ kho có nhập kho thì phải làm phiếu nhập kho thôi. Thủ kho khi nhập kho thì phải chịu trách nhiệm vối số hàng nhập vào kho. Quy trách nhiệm cho thủ kho. Như vậy thủ kho mới làm tốt được.

thật là tội nghiệp cho bạn vì bạn cũng giống minh đôi chut, mình làm kế toán kiểu gia điình, tiền thì đành rằng là của họ chứ không phải của chung, nên moi thứ giấy tờ quan trong họ không để ýh cứ để linh tinh, phát chán, nhiều lúc nhập hàng ban đêm đến ngày mai mình đi làm họ mà quên đưa hd là coi như minh cũng chang biet hàng về khi nào. hic

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Với công ty kiểu quản lý gia đình thì hơi khó thực hiện cho có nguyên tắc, có quy định. Trách nhiệm của mỗi người không cao và sự dễ dãi trong thanh toán của Giám đốc nữa chỉ khổ cho kế toán mà thôi.

Trước mắt bạn phải làm khó trong khâu thanh toán. Phải đòi có phiếu nhập kho mới thanh toán nha bạn. Người nào muốn thanh toán tất nhiên họ phải đòi phiếu nhập kho của thủ kho. Như vậy thủ kho có nhập kho thì phải làm phiếu nhập kho thôi. Thủ kho khi nhập kho thì phải chịu trách nhiệm vối số hàng nhập vào kho. Quy trách nhiệm cho thủ kho. Như vậy thủ kho mới làm tốt được.
    để em về nạt thủ kho 1 trận
    hehe
    công ty bé( hok hẳn là GĐ toàn anh em quen biết ý ạ.em cũng là ng quen của Giám đốc, của phó giám đốc nhưng là bố em quen )) em chỉ thuộc hàng con cháu) nên em kiêm thủ quỹ, công nợ.....
    hok tập hợp đc đầy đủ rất khó cho em làm sổ sách để có thêm kinh nghiệm :-(

Các cty VN phần lớn là khi cty có quy mô lớn lớn một chút thì vấn đề quản lý hàng tồn kho thấy bất cập rõ ràng. Cty nhỏ nhỏ gia đình thì ko nói, bởi nó quy mô nhỏ và ko đủ nhân lực để thành lập thủ tục kiểm soát tốt được. Chủ yếu là GĐ giám sát hết luôn từ A->Z. Nhưng rõ ràng là mình cứ làm cty nào lớn một chút là mình thấy quản lý hàng tồn kho ko tin đc, số liệu sổ sách với thực tế xa vời nhau!

---------- Post added at 04:04 ---------- Previous post was at 04:00 ----------

kể cả mình làm cho một cty sx nữ trang mà tháng nào cũng có kiểm kê nhưng sổ sách với thực tế vẫn chả đi khớp với nhau, hệ thống thì cồng kềnh. Chưa đc vào các cty xịn để học hỏi!

cậu ơi!
    cậu cần file chỉ theo dõi số lượng xuất nhập tồn à. Tớ đang theo dõi nó. không liên quan gì đến kế toán. nó chỉ là file theo dõi chuyên biệt thoi cậu à?
    nếu cậu cần thì cậu có thể contact lại với mình.
    mình gửi file đó và hướng dẫn cho cậu cậu à....
    sdt của mình nè. 0985.191.451
    mail : hoangdung@sankovn.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối