Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Sổ sách kế toán như thế nào?

Em có 1 số vấn đề muốn hỏi các anh chị em trong diễn đàn chút:
    1. Theo em được học trước kia và đọc sách thì được biết các bút toán kết chuyển doanh thu, giá vốn, xác định KQKD được thực hiện hàng tháng. Tức là cứ cuối mỗi tháng là ta đểu phải tiến hành các bút toán sau:
    Nợ TK 511, 515/Có TK911
    Nợ TK 911/Có TK632, 641 642
    Nợ TK911/Có TK421 (nếu lãi)
    Nợ Tk 421/Có Tk 911 (nếu lỗ)
    Nhưng hôm vừa rồi em được xem sổ sách của 1 chị kế toán khác làm thấy có bút toán chị ý làm theo tháng, có bút toán (ví dụ như bút toán xác định KQKD) thì 1 năm mới có 1 bút toán.
    Vậy cho em hỏi làm thế nào mới đúng ạ!
    Trong trường hợp kết chuyển theo từng tháng hay từng năm thì KQKD không đổi nhưng bảng cân đối phát sinh thì có khác nhau đấy ạ.
    2. Khi nộp báo cáo tài chính năm có bắt buộc phải nộp bảng cân đối phát sinh hay ko?
    3. Khi lên sổ NKC, có các cột sau:
    Chứng từ Diến giải Đã ghi sổ cái STT dòng ........

Ngày tháng Ký hiệu Ngày tháng
    Cho em hỏi:
    + Ngày tháng đầu là ngày tháng ghi sổ
    + Phần chứng từ: gồm Ký hiệu và ngày tháng - phần này em muốn hỏi là chứng từ để ghi vào phần này thì dùng chứng từ nào: Ví dụ: mua hàng nhập kho theo hđ gtgt số 5245, đã thanh toán bằng tiền mặt (phiếu chi 001), lập phiếu nhập kho 001. Vậy trong trường hợp này ta dùng hóa đơn gtgt, phiếu chi, hay phiếu NK để ghi vào phần này.
    + Cột Đã ghi sổ cái và STT dòng có nhất thiết phải dùng trong nhật ký chung hay ko ( cũng như trong sổ cái các tk)
    Cám ơn các anh chị em sẽ tham khảo câu hỏi này!

Ðề: Sổ sách kế toán như thế nào?

Phần chứng từ: gồm Ký hiệu và ngày tháng - phần này em muốn hỏi là chứng từ để ghi vào phần này thì dùng chứng từ nào: Ví dụ: mua hàng nhập kho theo hđ gtgt số 5245, đã thanh toán bằng tiền mặt (phiếu chi 001), lập phiếu nhập kho 001. Vậy trong trường hợp này ta dùng hóa đơn gtgt, phiếu chi, hay phiếu NK để ghi vào phần này.
    Khi phản ánh vào NKC phát sinh nghiệp vụ nào thì phản ánh nghiệp vụ đó và dùng số hiệu HĐ của nghiệp vụ đó phản ánh vào.

- mua hàng nhập kho theo hđ gtgt số 5245:
    : NV này phản ánh vào sổ NKC theo số hiệu HĐ GTGT
    - đã thanh toán bằng tiền mặt (phiếu chi 001): NV này phản ánh vào sổ NKĐB ( sổ chi tiết tiền mặt).

Hình thức NKC còn có kèm theo một số sổ đặc biệt. NV nào phản ánh ở sổ NKĐB rồi thì không phản ánh ở sổ NKC nữa.

- lập phiếu nhập kho 001: Phiếu NK hay HĐ GTGT có 2 bút toán khác nhau bạn vẫn phải dùng 2 số hiệu của chứng từ này phản ánh vào trong sổ NKC.

+ Cột Đã ghi sổ cái và STT dòng có nhất thiết phải dùng trong nhật ký chung hay ko ( cũng như trong sổ cái các tk)
    Nên ghi STT dòng và đánh dấu TK đó đã ghi vào sổ cái hay chưa: Nó tránh cho mình khi vào sổ cái thiếu xót nghiệp vụ đó và khi đối chiếu hai sổ với nhau cũng dễ dàng.

P/s: Câu hỏi kia để các anh chị có kinh nghiệm giúp bạn thêm nhá!