Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

hạch toán khi mua ôtô???

Ðề: hạch toán khi mua ôtô???

Theo mình nghĩ thì bạn nên làm hợp đồng vay ngoài ví dụ như vay của công ty khác.

trên giấy tờ vốn điều lệ của bạn 1tỷ nhưng có ai cấm bạn sài 10 tỷ đâu, vốn đó là tối thiểu thôi, vốn diều lệ của bạn càng ít có nghĩa khả năng tìm khách hàng của cty bạn càng nhỏ, ở trường hợp này bạn hạch toán :
    N2114: 800t
    C 111,112: 600 t
    C 136,336 : 200 T
    chúc bạn vui vẻ nhiều nhé

Trích dẫn Gửi bởi giangthoaikt
    trên giấy tờ vốn điều lệ của bạn 1tỷ nhưng có ai cấm bạn sài 10 tỷ đâu, vốn đó là tối thiểu thôi, vốn diều lệ của bạn càng ít có nghĩa khả năng tìm khách hàng của cty bạn càng nhỏ, ở trường hợp này bạn hạch toán :
    N2114: 800t
    C 111,112: 600 t
    C 136,336 : 200 T
    chúc bạn vui vẻ nhiều nhé
    Em đồng ý với ý kiến của bác nhưng phần hạch toán hình như bác chưa phản ánh thuế GTGt::xinloinhe:
    Nợ 211
    Nợ 133
    Có 111,112
    Có 136,336

Trích dẫn Gửi bởi tranvinhhieu
    Cty mình mời thành lập, vốn điều lệ 1tỷ, năm vừa rồi hoạt động lỗ 400tr.Khi GĐ mua ôtô tổng GT 800tr. Vậy phải hạch toán và giấy tờ cần thiết đề hợp thức hoá TS trên trong khi vốn chỉ còn 600tr??thanks
    Nếu GĐ mua ôto đứng tên cá nhân thì không liên quan đến kế toán cty
    Nếu mua giấy tờ mang tên cty thì phải nói là : CTY MUA,
    Nếu cty mua có 2 cách:
    - Làm thụ tục bổ sung vốn, đăng lý lại ở Sở KH& đầu tư
    - Làm giấy vay của cá nhân ( giám đốc hay vợ giám đốc cũng được)

Số vay hoặc số bổ sung vốn không phải dựa vào số lỗ mà đưạ vào khả năng góp vốn và số tồn quỹ tiền mặt.

Vốn 1tỷ, lỗ 400tr, nhưng tiền chưa chắc đã còn 600tr, có thể nhiều hơn, cũng có thể it hơn
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi huyennana
    Em đồng ý với ý kiến của bác nhưng phần hạch toán hình như bác chưa phản ánh thuế GTGt::xinloinhe:
    Nợ 211
    Nợ 133
    Có 111,112
    Có 136,336
    Bạn xem lại TK 136. 336
    hai tài khỏn này không để sử dụng hạch toán khoản trong trường hợp này đâu, bạn nhe

136 và 336 chỉ hạch toán ở các đơn vị trực thuộc, cty mẹ con thôi.

Trích dẫn Gửi bởi tranvinhhieu
    Cty mình mời thành lập, vốn điều lệ 1tỷ, năm vừa rồi hoạt động lỗ 400tr.Khi GĐ mua ôtô tổng GT 800tr. Vậy phải hạch toán và giấy tờ cần thiết đề hợp thức hoá TS trên trong khi vốn chỉ còn 600tr??thanks
    Bạn ơi nếu vốn chủ sở hữu chỉ còn 600tr( Vốn điều lệ - lỗ luỹ kế) thì bạn phải tìm nguồn khác để mua ôto chứ nhỉ?
    chẳng hạn mua ôto trả chậm cho nhà cung cấp. Khi đó bên nguồn vốn của bạn sẽ tăng một khoản phải trả lên 800 tr
    - Or có thể làm một hợp đồng vay với ngân hàng để vay vốn mua ôtô
    Nếu giám đốc mua ôto bằng tiền cá nhân mà đem sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh, ghi nhận là tài sản của DN thì sẽ làm Biên bản góp vốn, tăng vốn điều lệ và đồng thời làm thủ tục chuyển giao quyền sở hữu từ cá nhân sang công ty.

Quĩ tiền mặt của công ty không liên quan gì trong việc hạch toán tăng TS.
    Tạm coi như quĩ của bạn chỉ còn 600 nhưng bạn vẫn có thể mua TS với giá 800 (hình thức trả chậm hay nợ ... )

- Nếu hóa đơn mang tên cty bạn ==> Công ty mua mới TSCĐ.

Hạch toán
    Nợ 211
    Nợ 133
    Có 331

- Nếu hóa đơn mang tên cá nhân giám đốc => Không liên quan gì đến công ty. Không hạch tóan

Ngoài ra cũng có thể hạch toán khối TS đó theo hình thức góp vốn bằng tài sản. Tạm xem như có sự góp vốn của thành viên mới (vợ giám đốc ....) vào công ty dưới hình thức góp vốn bằng TS. Muốn như thế thì ..

Trước tiên bạn làm HỒ SƠ ĐĂNG KÝ THAY ĐỔI VỐN ĐIỀU LỆ CÔNG TY

Về mặt chứng từ thì tham khảo TT32

5.18- Hoá đơn, chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển được thực hiện như sau:
    a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:
    a.1- Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. Trường hợp tài sản góp vốn là tài sản mới mua, chưa sử dụng, có hoá đơn hợp pháp được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì trị giá vốn góp được xác định theo trị giá ghi trên hoá đơn bao gồm cả thuế GTGT; Bên nhận vốn góp không được kê khai khấu trừ thuế GTGT ghi trên hoá đơn mua tài sản của bên góp vốn.
    Hạch toán
    Nợ 211
    Có 411

Trích dẫn Gửi bởi NÀI
    Nếu GĐ mua ôto đứng tên cá nhân thì không liên quan đến kế toán cty
    Nếu mua giấy tờ mang tên cty thì phải nói là : CTY MUA,
    Nếu cty mua có 2 cách:
    - Làm thụ tục bổ sung vốn, đăng lý lại ở Sở KH& đầu tư
    - Làm giấy vay của cá nhân ( giám đốc hay vợ giám đốc cũng được)

Số vay hoặc số bổ sung vốn không phải dựa vào số lỗ mà đưạ vào khả năng góp vốn và số tồn quỹ tiền mặt.

Vốn 1tỷ, lỗ 400tr, nhưng tiền chưa chắc đã còn 600tr, có thể nhiều hơn, cũng có thể it hơn
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Bạn xem lại TK 136. 336
    hai tài khỏn này không để sử dụng hạch toán khoản trong trường hợp này đâu, bạn nhe
    Em đồng ý với bác là làm thủ tục vay,và không liên quan đến TK136,336
    Hoá đơn mang tên cty nha bạn

Ngân hàng VIB đang có chương trình cho vay mua oto cực kỳ hấp dẫn đó bạn àh, bạn vào đây tham khảo nhé!