Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cách đánh giá lại !

Các Anh Chị ơi, Hằng tháng mình có cần phải đánh giá lại các tài khoản có số dư gốc ngoại tệ không ạh ( 112,131,331). Có 1 điều em chưa hiểu là hằng tháng ngân hàng nhà nước có thông báo về tỷ giá hạch toán tháng 1, tháng 2... cụ thể là tỷ giá này dùng để làm gì vậy các Anh Chị., em thấy hằng ngày NHNN củng có thông báo tỷ giá BQLNG hằng ngày nửa, hằng ngày củng có, tỷ giá cho 1 tháng củng có. Em thấy khó hiểu qua, Xin các ANh chị giúp đở giùnm em. Cho em ví dụ luôn nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.

Ðề: Cách đánh giá lại !

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Các Anh Chị ơi, Hằng tháng mình có cần phải đánh giá lại các tài khoản có số dư gốc ngoại tệ không ạh ( 112,131,331). Có 1 điều em chưa hiểu là hằng tháng ngân hàng nhà nước có thông báo về tỷ giá hạch toán tháng 1, tháng 2... cụ thể là tỷ giá này dùng để làm gì vậy các Anh Chị., em thấy hằng ngày NHNN củng có thông báo tỷ giá BQLNG hằng ngày nửa, hằng ngày củng có, tỷ giá cho 1 tháng củng có. Em thấy khó hiểu qua, Xin các ANh chị giúp đở giùnm em. Cho em ví dụ luôn nhé. Em cám ơn nhiều nhiều.
    Bạn tham khảo đoạn trích này của TT 201/TT-BTC

2. Xử lý chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối kỳ:
    Cuối kỳ kế toán, doanh nghiệp phải quy đổi số dư tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ phải thu, nợ phải trả có gốc ngoại tệ ra "đồng Việt Nam ” theo tỷ giá quy định tại Điều 3 của Thông tư này. Khoản chênh lệch giữa tỷ giá sau khi quy đổi với tỷ giá đang hạch toán trên sổ kế toán được xử lý như sau:

2.1. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn (1 năm trở xuống) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.

2.2. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm của các khoản nợ dài hạn (trên 1 năm) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì được xử lý như sau:
    a. Đối với các khoản nợ phải thu dài hạn:
    Đối với các khoản nợ phải thu bằng ngoại tệ, công ty phải đánh giá lại số dư cuối năm của các loại ngoại tệ, sau khi bù trừ, chênh lệch còn lại được xử lý như sau:
    - Trường hợp chênh lệch tăng được hạch toán vào thu nhập tài chính trong năm.
    - Trường hợp chênh lệch giảm được hạch toán vào chi phí tài chính trong năm.

b. Đối với các khoản nợ phải trả dài hạn:
    Đối với khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ, công ty phải đánh giá lại số dư cuối năm của các loại ngoại tệ, sau khi bù trừ, chênh lệch còn lại được xử lý như sau:

- Trường hợp chênh lệch tăng tỷ giá hối đoái thì chênh lệch tỷ giá hạch toán vào chi phí tài chính trong năm và được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp hạch toán chênh lệch tỷ giá hối đoái vào chi phí làm cho kết quả kinh doanh của công ty bị lỗ thì có thể phân bổ một phần chênh lệch tỷ giá cho năm sau để công ty không bị lỗ nhưng mức hạch toán vào chi phí trong năm ít nhất cũng phải bằng chênh lệch tỷ giá của số dư ngoại tệ dài hạn phải trả trong năm đó. Số chênh lệch tỷ giá còn lại sẽ được theo dõi và tiếp tục phân bổ vào chi phí cho các năm sau nhưng tối đa không quá 5 năm.

- Trường hợp chênh lệch giảm thì được hạch toán vào thu nhập tài chính.

Khi thanh lý từng khoản nợ phải thu, nợ phải trả dài hạn, nếu tỷ giá thanh toán thực tế phát sinh cao hơn hoặc thấp hơn tỷ giá đang hạch toán trên sổ sách thì phần chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh được xử lý như quy định tại điểm 1.2 khoản 1 Điều 6 của Thông tư này.
    Ngân hàng thông báo tỷ giá ngoại tệ là để bạn hạch toán các nghiệp vụ theo tỷ giá thực tế, trường hợp của bạn là sử dụng tỷ giá hạch toán nên cuối năm mới cần đánh giá lại.

Ðề: Cách đánh giá lại !

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    Bạn tham khảo đoạn trích này của TT 201/TT-BTC
    Ngân hàng thông báo tỷ giá ngoại tệ là để bạn hạch toán các nghiệp vụ theo tỷ giá thực tế, trường hợp của bạn là sử dụng tỷ giá hạch toán nên cuối năm mới cần đánh giá lại.
    Sao theo cái đánh giá chênh lệch trong QĐ 15 thì cho hạch toán hết từ 413 vào 515 hoặc 635
    Còn theo TT 201 này thì nếu đánh giá các TK 111, 112, nợ ngắn hạn... thì ko hạch toán vào 515 hoặc 635 mà treo tại 413 nhi?