Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ðề: TK 142 bị âm xử lý tnào?

Có nghĩa là giá trị còn lại của CCDC đó bị âm phải không bạn ?
    Nếu kỳ tiếp theo bạn có phân bổ các CCDC khác thì bạn ghi âm cho giá trị của CCDC đã bị âm, Như vậy tổng cộng giá trị phân bổ của kỳ tiếp theo bạn hạch toán vào giá thành sẽ giảm đi tương ứng với giá trị bị âm.
    Nếu kỳ sau không còn CCDC nào phân bổ nữa thì bạn phải có bút toán ngược lại để giảm giá thành.

Trích dẫn Gửi bởi httt
    Có nghĩa là giá trị còn lại của CCDC đó bị âm phải không bạn ?
    Nếu kỳ tiếp theo bạn có phân bổ các CCDC khác thì bạn ghi âm cho giá trị của CCDC đã bị âm, Như vậy tổng cộng giá trị phân bổ của kỳ tiếp theo bạn hạch toán vào giá thành sẽ giảm đi tương ứng với giá trị bị âm.
    Nếu kỳ sau không còn CCDC nào phân bổ nữa thì bạn phải có bút toán ngược lại để giảm giá thành.
    Đúng rùi. Giá trị còn lại là 1 số âm.
    Theo như bạn nói tức là mình sẽ cộng số âm đó vào CCDC mới nhập thêm, làm giảm giá thành mình mua sp đó... ???

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Đúng rùi. Giá trị còn lại là 1 số âm.
    Theo như bạn nói tức là mình sẽ cộng số âm đó vào CCDC mới nhập thêm, làm giảm giá thành mình mua sp đó... ???
    Trước đây âm là do phân bổ quá mức -chắc là không có bảng phân bổ nên làm đại.Giờ điều chỉnh ngược lại
    Nợ TK 142
    Có TK chi phí. xem thử âm bao nhiêu

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Trước đây âm là do phân bổ quá mức -chắc là không có bảng phân bổ nên làm đại.Giờ điều chỉnh ngược lại
    Nợ TK 142
    Có TK chi phí. xem thử âm bao nhiêu
    không phải như bạn nói đâu. năm ngoái kế toán bên mình phân bổ 1 sp vào 2 Tk 142 & 642 nên cuối năm khi xem lại thì mới thấy có vấn đề. Nên họ điều chỉnh lại,chính vì vậy mà có số âm

không phải như bạn nói đâu. năm ngoái kế toán bên mình phân bổ 1 sp vào 2 Tk 142 & 642 nên cuối năm khi xem lại thì mới thấy có vấn đề. Nên họ điều chỉnh lại,chính vì vậy mà có số âm
    vậy họ đã điều chỉnh thế nào bạn có biết không? chứ 1 ccdc phân bổ vào tk 642 và 142 thì có gì lạ đâu...(642 một phần, 142 một phần). vả lại trên 142 đang dư nợ, điều chỉnh làm sao mà nó lại âm đc nhỉ?:gaitai:

vấn đề là số âm đó nằm ở đâu ??? ở sổ theo dõi CCDC hay ở tài khoản kế toán nào , câu hỏi của bạn không rõ nghĩa nên các bạn rất khó trả lời đúng , bạn có thể nói rõ hơn được không?