Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: Kế toán chi phí trong cty xây dựng!

Trích dẫn Gửi bởi le.anh
    Nếu chi phí XD thực tế cao hơn dự toán thì phần chênh lệch có đc tính vào giá vốn công trình ko hả bạn?
    Nếu chi phí phát sinh có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thì được tính vào chi phí hợp lý của công trình, tức tính vào giá vốn.
    THân chào

Năm 2004, công ty mình quyết toán năm 2003 và bị gạt 1 số chi phí do vượt khỏi dự toán thiết kế, họ chỉ chấp nhận đúng = dự toán thui, cơ quan thuế nói doanh nghiệp phải tự chịu, mình tức nổ đom đóm mắt nhưng đi hỏi 1 số cty khác, họ cũng vậy nên phải chịu mà không hề biết căn cứ vào đâu?

Có hai tình huống:
    1. Công trình của bạn có DT là 10đ, chi phí tập hợp được là 11đ (hiển nhiên là chi phí hợp lý) tức là CT của cty bị lỗ -1đ. Chắc chắn ko để như thế được thuế sẽ gạt chi phí ra ngay.
    2. Cũng như trên DTCT là 10đ, tập hợp chi phí 11đ, bạn linh hoạt tấp chi phí qua công trình khác để CT ko bị lỗ.
    Còn nếu CT đang thi công dở dang thì thuế sẽ ko hạch hoẹ đâu mà bạn sợ.
    Vấn đề là bạn phải giải thích chi phí của bạn đưa vào hợp lý như thế nào để CT chịu lỗ thuyết phục được thuế thôi.
    Have a good day.

Công trình của bạn có DT là 10đ, chi phí tập hợp được là 11đ (hiển nhiên là chi phí hợp lý) tức là CT của cty bị lỗ -1đ. Chắc chắn ko để như thế được thuế sẽ gạt chi phí ra ngay.
    Vậy căn cứ vào đâu, quyết định nào để ko để như thế? Dĩ nhiên toàn là chi phí hợp lý, có đủ chtừ hợp lệ?

Trích dẫn Gửi bởi le.anh
    Công trình của bạn có DT là 10đ, chi phí tập hợp được là 11đ (hiển nhiên là chi phí hợp lý) tức là CT của cty bị lỗ -1đ. Chắc chắn ko để như thế được thuế sẽ gạt chi phí ra ngay.
    Vậy căn cứ vào đâu, quyết định nào để ko để như thế? Dĩ nhiên toàn là chi phí hợp lý, có đủ chtừ hợp lệ?
    Bạn thân mến nếu công trình của bạn thi công trong khoảng thời gian thông tư 05/2007/TT-BXD hướng dẫn thi hành nghị định 99/2007/NĐ-CP và thông tư 05/2008/TT-BXD ngày 22 tháng 2 năm 2008 có hiệu lực thì phần chi phí vượt đó mới được cộng vào chi phí(tính vào giá vốn ctrình) còn trước đó thì bạn ko có căn cứ để bào chữa cho DN mình nỗi oan ức đó. Bây giờ có 2 con thông tư và nghị định 99/2007/NĐ-CP thì bạn cứ yên tâm nhé!

Thân chào!:cheers1:

các bác cho em hỏi.em mới làm ktxd và đang đc theo dõi 1 công trình.nhiệm vụ của e là tập hợp chi phí và nhập xuất NVL.chị kế toán trưởng cty em bảo em hạch toán vào TK 338 và đến cuối tháng đối chiếu với cty theo tài khoản 138 tại cty.bác nào giải thích cho e về 2 TK này,quan hệ của 2 TK nay là ntn với.
    VD:cty em mua 80m3 bêtông đổ móng.đơn giá theo Hợp đồng 840k/m3.em định khoản như sau
    nợ 152 67,200,000
    có 338 67,200,000
    sau đó khi xuất bê tông đổ móng e DK như sau:
    nợ 241 67,200,000
    có 152 67,200,000.
    bởi vì thanh toán và khai thuế là do kế toán trên cty làm nên giá trên là giá đã bao gồm VAT.các bác cho e hỏi e làm vậy có đúng k.nếu sai các bác sửa giúp e với.cty e đầu tư xd theo phương thức tự làm.cám ơn!

Sai bét rồi bạn ạ, hạch toán bất kỳ một cái gì cũng phải tách thuế ra, để riêng vào tk 133 mới đc khấu trừ. Còn 2 tk bạn hỏi, xem lại xem có phải là 136 và 336 ko?