Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hỏi thêm kinh nghiệm về Kế Toán xây dựng ,xây lắp

Chào các bạn,
    Mình vừa nhận làm kế toán cho 1 công ty xây dựng . Cty chuyên xây dựng nhà xưởng, kho...Minh thay có vài trường hợp hạch toán muốn trao đổi cùng các bạn ...minh làm vậy liệu đúng không ?

* Nhận thầu sau đó giao thầu :

@ Xuất hóa đơn từng đợt theo số lượng hoàn thành ctrinh :
    No 131 / Có 511,333 (Nếu k/h có ứng trước theo thoa thuận trong HĐ thì No 111,112 / Co 131)

@ Phí cho ctrinh, vi là giao thầu - không trc tiếp gia công nên :
    No 154 / Co 111,112,331 ---Khi xuất hóa đơn doanh thu thì :
    No 632 / Co 154 với số tương ứng đã lập HĐ

* Nhận thầu sau đó gia công :

No 154 / Co 152,621,622,627... Có 154 để tap trung chi phí
    Hoàn tất ctrinh thì Nợ 632 / Co 154 đồng thời lên hóa đơn luôn Nợ 131 / Có 511,333

Tuy nhien , khong phai lúc nào tiến độ cũng như khối lượng hoàn thành công trình cũng như ý mình cả . Mình cứ lăn tăn mãi vì đọc thấy 1 số ý kiến về hạch toán "doanh thu tạm tính" , nếu không lầm là 3387 , rồi thì doanh thu tam tinh cũng hạch toán bất kể đã lên hóa đơn hay chưa vv.vv .

Đồng thời, với nghành xd, việc chi không chứng từ là khá nhiều, 1 so khoản k có chứng từ mình vẫn htoan phao chi phí , nhung se loại trừ khi tinh thuế TNDN , còn lai là phia kiếm hóa đơn . Nhưng khoản trong quá trinh kiếm hóa đơn, mình htoan vào No 331 / Co 111 . Sau khi lay/kiếm HĐ về, mình htoan Nợ phí,ktru thue / Có 331 . Cách làm này có ổn ?

Các bạn cho minh ý kiến với nhé .

Tks all

Ðề: Hỏi thêm kinh nghiệm về Kế Toán xây dựng ,xây lắp

không ai giúp mình sau ....huhuhuhuu chắc gọi 1080 quá