Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Kế toán Ban QLDA

Kế toán Ban QLDA

Chào mọi người!
    Tôi đang làm kế toán cho ban QLDA. Các thành viên của Ban QLDA đều thuộc HĐQT, còn mình thì thuộc công ty con ( công ty con là chủ đầu tư). Thi công các công trình thì một công ty con khác thực hiên và mình là người đứng ra ứng tiền cho những đội thi công đó.
    Mình xin mọi người góp ý mấy vấn đề sau:
    Mình ứng tiền để thực hiện các dự án đó thì cách giải chi( Hoàn ứng) mình sẽ thực hiên 1 trong hai cách sau:
    1. Giải chỉ bằng những hóa đơn,chứng từ hợp lê => toàn bộ mình đề phải chi bằng tiền mặt ( thực ra mỗi hạng mục cũng từ 100tr-200tr) khi đó thì lại phải xé nhỏ HĐ
    2. Mình sẽ thu hồi tiền mặt đã tạm ứng và sau đó sẽ chuyển khoản cho những NCC đó.
    Mọi người góp ý cho mình cách giải quyết nha, nếu có cách nào hay hơn mọi người cũng chia sẽ ý kiên.
    Vì trên chứng từ thì mình ứng tiền quá trời rồi mà giải chi thì còn nhiều điều thắc mắc.
    Thanks mọi người nhiều!

Ðề: Kế toán Ban QLDA

Trích dẫn Gửi bởi leanueh
    Chào mọi người!
    Tôi đang làm kế toán cho ban QLDA. Các thành viên của Ban QLDA đều thuộc HĐQT, còn mình thì thuộc công ty con ( công ty con là chủ đầu tư). Thi công các công trình thì một công ty con khác thực hiên và mình là người đứng ra ứng tiền cho những đội thi công đó.
    Mình xin mọi người góp ý mấy vấn đề sau:
    Mình ứng tiền để thực hiện các dự án đó thì cách giải chi( Hoàn ứng) mình sẽ thực hiên 1 trong hai cách sau:
    1. Giải chỉ bằng những hóa đơn,chứng từ hợp lê => toàn bộ mình đề phải chi bằng tiền mặt ( thực ra mỗi hạng mục cũng từ 100tr-200tr) khi đó thì lại phải xé nhỏ HĐ
    Làm theo cách này cũng được, có nghĩa là cuối tháng các đội thi công mang hóa đơn đủ điều kiện về và hoàn ứng đúng bằng số tiền trên hóa đơn mang về, nhưng có một vấn đề là có chắc chắn được các chứng từ mang về hợp lệ không hay là các đội lại A, B, C . . . >> kiểm soát như thế nào?

2. Mình sẽ thu hồi tiền mặt đã tạm ứng và sau đó sẽ chuyển khoản cho những NCC đó.
    Mọi người góp ý cho mình cách giải quyết nha, nếu có cách nào hay hơn mọi người cũng chia sẽ ý kiên.
    Vì trên chứng từ thì mình ứng tiền quá trời rồi mà giải chi thì còn nhiều điều thắc mắc.
    Thanks mọi người nhiều!
    Thông thường nếu khoán gọn cho đội thì cty (chủ đầu tư) thường giữa lại 2-5% giá trị công trình dùng làm phí bảo hành bảo trì, vậy trong trường hợp này sao bạn không đề nghị không chi theo đề nghị của đội mà giữ lại 30-40% tổng giá trị công trình để cty tự thanh toán vơi nhà cung cấp khi có phát sinh hóa đơn buộc chuyển khoản.

VD: Tổng giá trị công trình 100 triệu
    - Đề nghị tạm ứng đợt 1: 20tr >> chi >> hóa đơn hoàn ứng đủ điều kiện
    - Đề nghị tạm ứng đợt 1: 10tr >> chi >> hóa đơn hoàn ứng đủ điều kiện
    - Đề nghị tạm ứng đợt 1: 40tr >> chi 20tr >> phát sinh hóa đơn thanh toán qua ngân hàng
    - Đề nghị tạm ứng đợt 1: 25tr (5tr giữa lại) >> chi 15tr >> phát sinh hóa đơn thanh toán qua ngân hàng

Như vậy tổng chi của bạn cho đội là 95tr nhưng trong đó có 65tr tiền mặt, 30tr chuyển khoản cho nhà cung cấp.