Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

chi phí bảo hành sản phẩm xây dựng đưa vào khoản nào?

các bác cho em hỏi một số vấn đề nhé.
    1. chi phí bảo hành sản phẩm (phần chênh lệch giữa chi phí bảo hành thực tế với phần đã trích trước) thì đưa vào đâu thì hợp lý ạ?
    2. phần tiền mà chủ đầu tư giữ lại để bảo hành sản phẩm thì đc hạch toán vào tk nào?
    bác [you] nhanh nhanh cho em nhé, gấp lắm rùi...:longlanh::longlanh::longlanh:

Ðề: chi phí bảo hành sản phẩm xây dựng đưa vào khoản nào?

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    1. chi phí bảo hành sản phẩm (phần chênh lệch giữa chi phí bảo hành thực tế với phần đã trích trước) thì đưa vào đâu thì hợp lý ạ?
    2. phần tiền mà chủ đầu tư giữ lại để bảo hành sản phẩm thì đc hạch toán vào tk nào?
    Trường hợp này mình nghĩ bạn đưa vào 641/642 thì hợp lý hơn để tính vào kết quả kinh doanh trong kỳ .
    Thừa ra đưa vào TK 711 thì thiếu đưa tương ứng vào TK 821 (chi phí bất thường). Hoặc là đưa vào giá vốn hàng bán (thừa giảm, thiếu tăng) nếu kỳ bảo hành cùng nằm trong niên độ kế toán với kỳ quyết toán công trình, mình nghĩ điều chỉnh qua giá vốn là hợp lý vì đưa vào chi phí 641 hay 642 là không hợp lý (bảo hành công trình xây dựng). ma sao biết minh vậy!!

Trích dẫn Gửi bởi HXT86
    Trường hợp này mình nghĩ bạn đưa vào 641/642 thì hợp lý hơn để tính vào kết quả kinh doanh trong kỳ .
    Thừa ra đưa vào TK 711 thì thiếu đưa tương ứng vào TK 821 (chi phí bất thường). Hoặc là đưa vào giá vốn hàng bán (thừa giảm, thiếu tăng) nếu kỳ bảo hành cùng nằm trong niên độ kế toán với kỳ quyết toán công trình, mình nghĩ điều chỉnh qua giá vốn là hợp lý vì đưa vào chi phí 641 hay 642 là không hợp lý (bảo hành công trình xây dựng). ma sao biết minh vậy!!
    thế tóm lại là đưa vào tk nào mới hợp lý?
    có phải tk 632 là hợp lý nhất không?
    còn phần mà chủ đầu tư giữ lại để bảo hành công trình nữa?
    cứu em với... bác [you] ơi!:chetne::chetne::chetne:

thế tóm lại là đưa vào tk nào mới hợp lý?
    có phải tk 632 là hợp lý nhất không?
    Hợp lý nhất nếu kỳ bảo hành cùng nằm trong niên độ kế toán với kỳ quyết toán công trình.

còn phần mà chủ đầu tư giữ lại để bảo hành công trình nữa?
    cứu em với... bác [you] ơi!:chetne::chetne::chetne:
    Nó nằm ở TK 131.

Quyết toán (nhận HĐ): Nợ 241,133/331: 220.000
    Khi chuyển tiền cho nhà thầu: Nợ 331/112: 209.000 (95%)
    Tiền bảo hành công trình (5%) nó vẫn treo trên TK 331, đến hết thời hạn bảo hành sẽ chuyển tiếp cho nhà thầu, lúc đó sẽ tất toán TK 331

phần chênh lệch giữa CP thực tế và chi phí đã trích trước được phép tính vào chi phí.
    Bạn cũng theo dõi các chi phí phát như bình thường và khi hoàn thành thì kết chuyển vào TK 154. Mình nghĩ là hạch taón vào TK 627.
    Còn phần tiền mà chủ đầu tư giữ lại để bảo hành thi bạn ãnn theo dõi qua 131 thôi.

trích trước chi phí bảo hành ghi có tk335
    khi tính vào chi phí thì cho vào tk 641.
    phần chênh lệch nếu thực tế > đã tríc thì tiếp tục cho vào tk 641
    thực tế < đã trích thì thu về khoản chênh lệch ghi Nợ tk335/có111,...
    Phần chủ đầu tư giữ lại thì ta chi tiết tk131.
    :nguguc:

1. Phần chênh lệch đó đưa vào 811.
    2. Phần tiền bảo hành công trình chủ đầu tư giữ lại thì theo dõi trên 131 bình thường.

một trong các nguyên tắc xác định chi phí được coi là hợp lý phải là những khoản thực chi, chi thực tế > đã trích thì đưa vào chi phí khác ( vì công trình đã hòan thành, kết chuyển hết 154 rùi, phải nhớ một điều là tổng chi thực tế không quá tỷ lệ phần trăm bảo hành theo dự toán), nếu chi thực tế < đã trích thì hạch toán giảm chi phí, tăng thu nhập khác ( hạch toán tương tự như kế toán dự phòng).
    Phần bảo hành chủ đầu tư giữ lại coi như một khoản nợ của người mua, mình đã trích trước chi phí bảo hành ruì mà

Trích dẫn Gửi bởi phannam_tax
    một trong các nguyên tắc xác định chi phí được coi là hợp lý phải là những khoản thực chi, chi thực tế > đã trích thì đưa vào chi phí khác ( vì công trình đã hòan thành, kết chuyển hết 154 rùi, phải nhớ một điều là tổng chi thực tế không quá tỷ lệ phần trăm bảo hành theo dự toán), nếu chi thực tế < đã trích thì hạch toán giảm chi phí, tăng thu nhập khác ( hạch toán tương tự như kế toán dự phòng).
    Phần bảo hành chủ đầu tư giữ lại coi như một khoản nợ của người mua, mình đã trích trước chi phí bảo hành ruì mà
    Hoàn toàn đồng ý vơi bạn phannam_tax
    Khi trích trước vào TK 335,đối ứng với nó là TK nào?(vd:641)
    Khi người ta xuất hóa đơn bạn tất toán TK 335 va 641, và chi trên hóa đơn
    Phần bảo hành chủ đầu tư giữ lại thì đương nhiên nằm ở 131 rồi, vì khi có hóa đơn bạn định khoản C131-N511,khi trả tiền C111-N131 (vd:90% số tiền), còn 10% khi nào trả thì thu tiếp.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối