Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Kế toán cty du lịch

Ai làm trong lĩnh vực du lịch thì chỉ cho mình cách xác định giá vốn.Vì cty mình chuyên bán tour cho khách. Mình mới vào làm thấy chị kế toán cũ làm có giá vốn.Nhưng mình không biết xác định giá vốn.:love03:

Ðề: Kế toán cty du lịch

Trích dẫn Gửi bởi ước mơ xanh
    Ai làm trong lĩnh vực du lịch thì chỉ cho mình cách xác định giá vốn.Vì cty mình chuyên bán tour cho khách. Mình mới vào làm thấy chị kế toán cũ làm có giá vốn.Nhưng mình không biết xác định giá vốn.:love03:
    Giá vốn tour = tiền thuê xe đưa khách đi (hoặc khấu hao xe) + tiền thuê hướng dẫn (hoặc lương nhân viên hướng dẫn) + tiền ăn cho khách (cái này mua ngoài là chắc) + tiền ở + chi phí khác đã thanh toán để phục vụ tour này

Trích dẫn Gửi bởi YDCompany
    Giá vốn tour = tiền thuê xe đưa khách đi (hoặc khấu hao xe) + tiền thuê hướng dẫn (hoặc lương nhân viên hướng dẫn) + tiền ăn cho khách (cái này mua ngoài là chắc) + tiền ở + chi phí khác đã thanh toán để phục vụ tour này
    Sao anh khong ghi luôn bút toán định khoản giá vốn cho cá khoản đó cho em luôn vì em không biết mô tê gì cả?
    Em cú tưởng các khoản đó cho hết vào chi phí bán hàng tài khoản 641 luôn.
    Thế còn vé thăm quan thì sao ạ? cũng cho vào giá vốn luôn a?
    :khoc:

Nếu bạn làm theo QĐ48 thì tất cả chi phí của tour(tiền thuê xe, tiền ăn, vé tham quan, hướng dẫn viên, tiền thuê phòng...) bạn tập hợp vào TK154
    N154
    C111,112

Các chị ơi!
    Công ty em cũng làm về bên du lịch. Em mới bắt đầu làm kê khai nên không biết kê khoản chi phí vé thăm quan thì kê thế nào cho hợp lệ để thành chi phí vậy??? Vì các vé này thường HDV tự mua và nhiều khi nó không được đầy đủ.. hoặc tiền ăn của khách cụng vậy.
    cảm ơn các chị nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi ước mơ xanh
    Bạn liệt kê một cách chi tiết nhất tất cả các khoản chi phí của bên bạn và thông tin về chế độ kế toán bên bạn áp dụng đi, mình sẽ hướng dẫn cho.

P/S:
    Nếu bạn liệt kê mà ko thấy mình quay lại thì gửi tin nhắn nhắc nhở mình.

giá vốn của bên du lịch gồm(tiền xăng +tiền ăn+tiền phòng+...)cho vào TK 154 để tính giá thành :danhphan::danhphan:

các bạn cho mình hỏi là: nếu sau khi thực hiện tuor xong và đã xuất trả hoá đơn cho khách vào tháng 3 nhưng tới tháng 5 mới co hoá đơn đầu vào của viêc thuê xe ô tô cho tuor của tháng 3, vậy fải hạch toán thế nào?