Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 38 của 38
    Ðề: Phiếu chi trên 20tr có phạm luật thuế không?

Trích dẫn Gửi bởi Lantimnb
    Cho mình hỏi luôn. Vậy nếu là mình bán hàng ra mà trị giá HĐ cả VA là trên 20tr mà khách hàng trả mình bằng tiền mặt thì có đúng luật ko hay cũng như khi mình mua vào là ko được KH VA? Thanks!
    Bán ra muốn thu tiền mặt bao nhiêu cũng được chả ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Chỉ có người mua, nếu muốn khấu trừ thuế đầu vào thì với giá trị mua trên 1 tờ hóa đơn từ 20tr trở lên phải thanh toán bằng chuyển khoản thì mới được khấu trừ số thuế GTGT được thể hiện trên hóa đơn này.

Ðề: Phiếu chi trên 20tr

Trích dẫn Gửi bởi THANHPHUOC
    Lý do gộp chung cùng một phiếu chi là do nhân viên cty tạm ứng đi lấy HD về, gom lại rồi thanh toán 1 lần, không thể bữa nay lấy HD là thanh toán liền. Do đó tất cả các hóa đơn cùng 1 công ty thì gom lại thanh toán luôn 1 lần rồi thu hồi tạm ứng.
    Tất cả các phiếu chi đã làm nếu reversed rồi chia ra làm thêm phiếu chi nữa cho ít tiền đi thì sổ quỹ lại rối tung lên.

>>>Lúc làm không ai nói đến khi sai thì lại la lối đổ lỗi cho nhân viên của mình<<< Em hết hiểu KTT luôn.

Hiện tại em không biết phải làm gì, mong anh chị hướng dẫn cho xong vụ này!!! hic hic hic.

Chân thành cảm ơn!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Share thông tin riêng tư nè! Nguyễn Thành Phước. 26t, single, và o TP HCM
    Bạn có thể cho mọi người biết là lý do mà KTT Cty bạn ko đồng ý là jì?
    Thế sổ sách từ T01/2009 tới giở KTT không xem xét jì sao mà để tới nửa năm mới có ý kiến là sao?

Chào các bạn,

Trường hợp mình đã đưa ra là cùng một nhà cung cấp, chính vì vậy nên mình mới gộp chung một phiếu chi.
    Không thể lập phiếu chi theo từng ngày được vì ở công ty em thanh toán hóa đơn đầu vào rất nhiều, theo dõi và kiểm tra là mệt rồi, nếu mà phân ra rồi chi là không thể làm xuể.
    KTT của mình chắc chắn biết và rất rành về thuế nên chị ấy mới bảo mình làm lại. Làm lại thì ok (over time) nhưng mình không phục vì không có chứng từ hay thông báo của cục thuế. (Chi ta cũng không đưa ra được nhưng không muốn mình làm những PC tren 20tr như vậy. Nếu bắt bẻ là to chuyện đó. Hic hic hic).
    Thôi! để mình cố gắng làm lại, dù sao thì cũng cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm!!!
    Thanh Phuoc.

Trích dẫn Gửi bởi THANHPHUOC
    Chào các bạn,

Trường hợp mình đã đưa ra là cùng một nhà cung cấp, chính vì vậy nên mình mới gộp chung một phiếu chi.
    Không thể lập phiếu chi theo từng ngày được vì ở công ty em thanh toán hóa đơn đầu vào rất nhiều, theo dõi và kiểm tra là mệt rồi, nếu mà phân ra rồi chi là không thể làm xuể.
    KTT của mình chắc chắn biết và rất rành về thuế nên chị ấy mới bảo mình làm lại. Làm lại thì ok (over time) nhưng mình không phục vì không có chứng từ hay thông báo của cục thuế. (Chi ta cũng không đưa ra được nhưng không muốn mình làm những PC tren 20tr như vậy. Nếu bắt bẻ là to chuyện đó. Hic hic hic).
    Thôi! để mình cố gắng làm lại, dù sao thì cũng cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm!!!
    Thanh Phuoc.
    Hóa đơn của cùng một nhà cung cấp nhưng nếu cộng dồn trong một ngày không đạt từ 20tr trở lên thì vẫn được phép thanh toán bằng tiền mặt, vì thế, với phiếu chi viết chi cộng dồn cho nhiều ngày vượt quá số tiền 20tr thì cũng không ảnh hưởng gì đến việc được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Tôi nghĩ, bạn nên có 1 buổi nói chuyện với KTT để KTT xem lại vấn đề này chứ không nên bảo thủ để rồi làm mất thời gian và tiền bạc của DN, thời gian để viết nhiều phiếu chi, tốn thêm giấy in phiếu chi, mực in, hao mòn máy móc,...

Chúc bạn luôn làm tốt công việc của mình.

tất cả các phiếu chi hay hoá đơn nếu thanh toán bàng tiền mặt thì không được quá 20tr còn trên 20tr phải thanh toán bằng CK kế toán trưởng của bạn làm như vậy là đúng rồi. còn các hoá đơn của bạn nếu thanh toán bằng tiền mặt mà giá trị mỗi hoá đơn đo dưới 20tr thì bạn vãn được khấu trừ bình thường.các phiếu chi bạn đã viết bây giờ phải sửa lại thôi

Cả nhà ơi! cho mình hỏi là tổng tiền lương nhân viên trên 20 triệu có phải chuyển khoản không hay thanh toán được bằng tiền mặt vậy mọi người! Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Theo mình thì trả bằng tiền mặt bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi maihoadhdl
    Cả nhà ơi! cho mình hỏi là tổng tiền lương nhân viên trên 20 triệu có phải chuyển khoản không hay thanh toán được bằng tiền mặt vậy mọi người! Cảm ơn mọi người nhiều nhé!
    ax Tiền lương cậu trả qua NH để được khấu trừ thuế à

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234