Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Sai số trên hoá đơn đầu vào

Em có nhờ lấy 1 hoá đơn đầu vào nhưng hôm qua làm tờ khai thuế em mới để ý có sai số trên hoá đơn.
    Mọi người xem thế này thì em có phải huỷ hoá đơn đi k nhé:

1. Điều hoà: 10.000.000
    2. Vật tư lắp đặt: 3.636.363
    Tổng giá trị tiền hàng lại ghi thành: 13.636.364
    Thuế GTGT 10%: 1.363.636
    Tổng thành tiền: 15.000.000

Ðề: Sai số trên hoá đơn đầu vào

Nếu huỷ HĐ đó thì tiếc nhỉ. Bên bán muốn làm tròn số tiền nên ghi tổng số tiền là 13.636.364 chênh 1 đồng mà không có căn cứ.
    theo mình thì số thuế vẫn đảm bảo đúng chỉ sai giá trị hành hoá k thuế thôi nên các pác thuế chắc cũng không có vấn đề gì. vì vậy bạn không phải huỷ HĐ đó

Không sao đâu bạn hóa đơn đó vẫn hạch toán được không phải hủy

Trích dẫn Gửi bởi thocon_t2h
    Nếu huỷ HĐ đó thì tiếc nhỉ. Bên bán muốn làm tròn số tiền nên ghi tổng số tiền là 13.636.364 chênh 1 đồng mà không có căn cứ.
    theo mình thì số thuế vẫn đảm bảo đúng chỉ sai giá trị hành hoá k thuế thôi nên các pác thuế chắc cũng không có vấn đề gì. vì vậy bạn không phải huỷ HĐ đó
    Đầu tiên họ vẫn ghi đúng 13.636.363 nhưng sau muốn làm tròn số nên họ sửa số 3 thành số 4 bạn ạ, song lại k đóng dấu treo lên nữa. Như vậy liệu có sao k?

hi bạn, sửa như vậy là sai rồi nhưng theo mình trong trường hợp này chắc không sao đâu. [you] nghĩ sao?

theo mình hoá đơn đó không sao. vì thuế vẫn đúng mà, với lại chênh nhau 1 đồng như vậy bên thuế họ không khắt khe lắm đâu.

Trích dẫn Gửi bởi Van anh tran
    Đầu tiên họ vẫn ghi đúng 13.636.363 nhưng sau muốn làm tròn số nên họ sửa số 3 thành số 4 bạn ạ, song lại k đóng dấu treo lên nữa. Như vậy liệu có sao k?
    Nếu không sửa thì được, đằng này sửa hóa đơn như vậy là không đúng qui định rồi, yêu cầu họ hủy và xuất lại hóa đơn mới.

trên hóa đơn không được sữa chữa hay tẩy xóa nha bạn, hóa đơn này nên hủy!!!:gatdau::gatdau::gatdau:

Em có nhờ lấy 1 hoá đơn đầu vào nhưng hôm qua làm tờ khai thuế em mới để ý có sai số trên hoá đơn.
    Mọi người xem thế này thì em có phải huỷ hoá đơn đi k nhé:

1. Điều hoà: 10.000.000
    2. Vật tư lắp đặt: 3.636.363
    Tổng giá trị tiền hàng lại ghi thành: 13.636.364
    Thuế GTGT 10%: 1.363.636
    Tổng thành tiền: 15.000.000
    Trg trường hợp này nếu ta làm tròn số thuế VAT là: 1.363.637 thìi có ổn k? Vừa rồi bên em có xuất cái HD như thế để cho tròn số

kasim à! khó đây, theo mình nếu không hủy thì yêu cầu bên bán đóng dấu treo lên chỗ sữa và làm biên bản xác nhận giữa hai bên về HĐ nêu trên nhé. bạn thử xem lại ở Thông tư 13479/BTC của Bộ Tài Chính.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối