Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 36 của 36
    Ðề: Xử lý thuế GTGT đầu vào quên kê khai?

em muốn hỏi luôn các bác là: nếu như mình đã kê khai HĐ đầu vào trên 20 triẹu nhưng sau đó lại không thanh toán qua ngân hàng thì mình có thể làm điều chỉnh giảm cái số thuế đã kê đi đc không ạ?

Ðề: Xử lý thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Thế trường hợp cái hóa đơn có thuế GTGT của thuế nhà thầu mà Let đề cập ở trên tính sao anh? Làm thế nào để được khấu trừ thuế khoảng thuế này, khoản thuế này bên Let hơi bị nhiều đấy.

Còn tờ khai hàng hóa nhập khẩu thì phải kê vào phần doanh số rồi không gì bàn cãi nữa phải không anh?
    Không phải là hoá đơn có thuế nhà thầu mà là chứng từ nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu thì được khấu trừ. Phần mềm chỉ hỗ trợ, hỗ trợ không được thì tự khai theo mẫu Thông tư 60/2007/TT-BTC.

Nhập khẩu thì khi nào nộp thuế kê cả giá trị lẫn thuế, tại cứ khai trước. Hạn kê khai theo giấy nộp tiền chứ không phải ngày tờ khai Hải quan đâu mà vội vàng.

Trích dẫn Gửi bởi chuotchit_LT
    em muốn hỏi luôn các bác là: nếu như mình đã kê khai HĐ đầu vào trên 20 triẹu nhưng sau đó lại không thanh toán qua ngân hàng thì mình có thể làm điều chỉnh giảm cái số thuế đã kê đi đc không ạ?
    được,bạn đọc lại TT 129/BTC hoặc công văn 10220/BTC

Bạn xem lại hóa đơn đã quá hạn chưa vì hiện nay hóa đơn được gia hạn tới 6 tháng, nếu còn trong thời hạn cho phép thì bạn chỉ việc khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS.
    Nếu hóa đơn của bạn lớn hơn 20tr thì phải được thanh toán qua ngân hàng mới được khâú trừ bạn nhé. Qui định nay hiệu lực từ ngày 01/01/09.
    Nếu hết hạn thì chỉ còn cách hạch toán vào chi phí như bạn linh_suchuoi đã viết

Ðề: Xử lý thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Không phải là hoá đơn có thuế nhà thầu mà là chứng từ nộp thuế GTGT thay cho nhà thầu thì được khấu trừ. Phần mềm chỉ hỗ trợ, hỗ trợ không được thì tự khai theo mẫu Thông tư 60/2007/TT-BTC.
    Dạ thưa từ đầu có nói đến cái hóa đơn có phần thuế GTGT này sẽ xử lý sao. Không có chứng từ nộp riêng đâu ạh.

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Nhập khẩu thì khi nào nộp thuế kê cả giá trị lẫn thuế, tại cứ khai trước. Hạn kê khai theo giấy nộp tiền chứ không phải ngày tờ khai Hải quan đâu mà vội vàng.
    Chưa nộp thuế thì chưa được khấu trừ thôi chứ sao lại không kê khai hả anh? Đâu phải DN nào nhập khẩu về cũng đều nộp thuế ngay trong tháng đó, hoặc tháng sau, hoặc tháng sau nữa... có khi cả năm (chuyện này không phải là hiếm gặp). Vậy là phải chờ đến khi nào... sung rụng... có tiền đi nộp thì mới được kê khai àh? Éc éc

bây giừo bạn làm tờ khai điều chỉnh giảm số thúe đãnộp cho cơ quan thuế và làm một tờ giải trình với cơ quan thuế nhe

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234