Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

Xin chào anh chị.
    Em là thành viên mới, cũng là dân kế toán mới vào nghề.em có một việc muốn hỏi.
    Thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 2/2014 doanh nghiệp âm, vậy mình làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính âm luôn hả mọi người, vậy khi định khoản mình sẽ thể hiện thế nào, số âm hay không định khoản nghiệp vụ đó. xin mọi người giúp đỡ.cám ơn mọi người.

Làm gì có Thuế TNDN tạm tính âm hả bạn, chỉ có TH bạn nộp số thuế TNDN nhiều hơn số phải nộp thì số chênh lệch đó được bù vào kỳ nộp thuế lần sau thôi. Còn TH như bạn nói là quý 2 bên bạn bị lỗ thì k phải nộp thuế TNDN, k phát sinh thuế TNDN thì k phải định khoản j bạn nhé!

Ðề: Thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

Trích dẫn Gửi bởi emmy.haihoa
    Xin chào anh chị.
    Em là thành viên mới, cũng là dân kế toán mới vào nghề.em có một việc muốn hỏi.
    Thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 2/2014 doanh nghiệp âm, vậy mình làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính âm luôn hả mọi người, vậy khi định khoản mình sẽ thể hiện thế nào, số âm hay không định khoản nghiệp vụ đó. xin mọi người giúp đỡ.cám ơn mọi người.
    Chào bạn, tờ khai thuế TNDN tạm tính không có khái niệm âm về thuế, chỉ âm ở thu nhập chiu thuế. Cái đó do chi phí bạn phát sinh lớn hơn thu nhập. Nó không hình thành nên bút toán nào để hạch toán cả. Tờ khai thuế chỉ có tác dụng trình bày để tính số thuế phải nộp chứ không dùng làm căn cứ hạch toán. Về hạch toán bạn xem TK 911 và 3334 nhé.

Ðề: Thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

cảm ơn chị giang nhiều nha.