Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Lỗ TNDN ??

Lỗ TNDN ??

Quí 1/2012 Cty mình lỗ 20tr, quí 2 lỗ 10tr. 3 mình lỗ 25tr, quí 4 mình lãi 100tr. . vậy khi làm tờ khai thuế TNTD quí 4 mình có được kết chuyển lỗ 3 quí cùng một lúc vào quí 4 hay không? xin cảm ơn các bác nhiều!

Ðề: Lỗ TNDN ??

Bạn được chuyển hết lỗ của 3 quý vào quý 4 bạn ah. Giữa các quý trong 1 năm thì được tự động chuyển lỗ. Còn giữa các năm thì còn nhiều tranh cãi

từ trước tới giờ nếu chuyển thì mình chỉ chuyển từ quý trước sang quý sau, năm trước sang năm sau thôi..chưa chuyển mấy quý trước liền sang quý sau như trường hợp của bạn bao giờ..nhưng chắc là được vì trên tờ khai thuế TNDN, ở dưới có chú thích "chỉ tiêu 28 : số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang"..nhưng nhớ là chuyển quý thì chuyển trong một năm tài tài chính thôi nhé bạn..

vậy thế nào là đúng đây ?nhờ bác nào cao tay chỉ dùm em với?

các quý trong măn là bạn chuyển đươc nha, cái này trên diễn đàn cũng nói nhiều lắm, bạn chịu khó đọc thử đi

hôm trước mình cũng có thắc mắc giống như bạn trên vậy mình có hỏi 1 chị chị đang phụ trách giảng dạy về thuế chị có trả lời mình ở chỉ tiêu 28 là mình có thể chuyển số lỗ năm trước chuyển sang và quý trước chuyển sang vạy trường hợp bạn bạn có thể chuyển lỗ cả 3 quý sang. Nhưng lưu ý nếu số lỗ quý trước >số lãi quý này thì bạn chỉ chuyển số lỗ = số lãi quý này thôi.

Vậy nếu thu nhập chịu thuế của mình là âm ( tức bị lỗ á) thì mình ko phải nộp thuế TNDN đúng ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi black_cat_11
    Vậy nếu thu nhập chịu thuế của mình là âm ( tức bị lỗ á) thì mình ko phải nộp thuế TNDN đúng ko ạ
    đúng rồi bạn ạ,thu nhập chịu thuế âm (bị lỗ) thì tất nhiên không phải nộp thuế rồi ...

---------- Post added at 01:17 ---------- Previous post was at 01:16 ----------

Trích dẫn Gửi bởi Trinhhoa_89
    Nhưng lưu ý nếu số lỗ quý trước >số lãi quý này thì bạn chỉ chuyển số lỗ = số lãi quý này thôi.
    cho mình hỏi cái này được quy định ở đâu vậy bạn?

Trích dẫn Gửi bởi bluename
    từ trước tới giờ nếu chuyển thì mình chỉ chuyển từ quý trước sang quý sau, năm trước sang năm sau thôi..chưa chuyển mấy quý trước liền sang quý sau như trường hợp của bạn bao giờ..nhưng chắc là được vì trên tờ khai thuế TNDN, ở dưới có chú thích "chỉ tiêu 28 : số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang"..nhưng nhớ là chuyển quý thì chuyển trong một năm tài tài chính thôi nhé bạn..
    Bạn cho mình hỏi chút nha.Chuyển lỗ năm trước sang năm sau thì phải làm thêm phụ lục chuyển lỗ, thế còn chuyển lỗ giữa các quý thì có phải làm phụ lục j không hay tự tính số được chuyển lỗ rùi điền vào chỉ tiêu 28.thank bạn nha!

không phải làm phụ lục gì bạn ạ, chỉ tiêu 28 bạn chuyển số lỗ từ quý trước sang thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối