Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 44

Ðề: thuế tndn năm 2010

LN=DT - CP
    Thuế TNDN chịu thuế = LN chịu thuế * 25%
    Bạn phải tính LN chịu thuế. Vì lợi nhuận chịu thuế khác lợi nhuận của Dn

bạn vào phần mềm hỗ trợ kê khai thuế của chi cục thuế, rồi vào tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính. Đây chỉ là tạm tính nên ko cần phải chính xác đâu bạn ạ.
    Bạn xem doanh thu và chi phí của cty như thế nào rồi điền vào, thuế suất thuế TNDN là 25%.

Lam nhu Minhtu la ok rồi nếu như mình xác định rõ được Dthu - chi phí
    Nếu không XĐ được thì mình làm theo mẫu số 2 tức là tính theo doanh thu.
    Tức là lây DT x tỷ lệ thu nhập chịu thuế. Rồi sau đó x với thuế suất thuế TNDN

bạn làm như girllovely là đúng đấy bạn ạ. Tuy nhiên như cty mình thì thuế TNDN tạm tính sẽ phải tính = DT x 0.3% rồi tính ngượi lại xem chi phí = bao nhiêu. Cái này do mấy bác chi cục quyết định chứ chẳng được tính thuế TNDN = (DT-CP)x 25% đâu. chúc bạn luôn may mắn và thành công!

Trích dẫn Gửi bởi nho we
    chào các bạn!!!!mình mới vào nghề thui mình chưa biết cách tính thuế tndn. xin các bạn chỉ giúp mình cách tính thuế tndn tạm tính quý 1 năm 2010 nha.
    Theo mình, phần DT thì bạn cộng tờ khai tháng 1,2,3/2010 về DT bán ra rồi điền vào.Còn chi phí thì tuỳ bạn định để lãi bao nhiêu thì bạn cho chi phí cho phù hợp để ra số thuế mà bạn sẽ nộp. Vì đây chỉ là tạm tính thôi.Bên chỗ mình toàn làm như thế vì thực tế mình chưa kịp tính ra chi phí Q1 trong tháng 4 được.Chúc bạn thành công nhé

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongq5b
    Theo mình, phần DT thì bạn cộng tờ khai tháng 1,2,3/2010 về DT bán ra rồi điền vào.Còn chi phí thì tuỳ bạn định để lãi bao nhiêu thì bạn cho chi phí cho phù hợp để ra số thuế mà bạn sẽ nộp. Vì đây chỉ là tạm tính thôi.Bên chỗ mình toàn làm như thế vì thực tế mình chưa kịp tính ra chi phí Q1 trong tháng 4 được.Chúc bạn thành công nhé
    Theo như bạn nói, nếu cty mình trong quý I có một hoá đơn bán ra, mình sẽ điền vào mục "Doanh thu thực tế ps trong kỳ". Còn "Chi phí thực tế ps trong kỳ" mình sẽ cộng tất cả các hoá đơn mua vào chưa có thuế gtgt (bao gồm tiền mua bàn ghế, máy vi tính, tiếp khách... mua hàng hoá mà mình kê khai trong thuế gtgt hàng tháng) và cho vào mục này.??? Thế còn tiền lương, mình có cần cho vào cp này ko.

Ðề: cách tính thuế tndn tạm tính quý 1 năm 2010

bạn cộng tất cả doanh số mua vào trong tờ khai hàng hóa mua vào rồi cộng thêm tiền lương CNV đã chi trả. Tạm tính thoi chứ chưa tính thật đâu.

Ðề: cách tính thuế tndn tạm tính quý 1 năm 2010

cho minh hỏi là chi phí của các thàng trước mình có được chuyển lổ trong kỳ trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính không ạ

Lương phải đưa vào chi phí luôn chứ bạn. Nhưng bạn phải cân đối sao cho đừng bị lổ nhé!

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối