Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thuế TNDN cho công ty mới thành lập

Ðề: Thuế TNDN cho công ty mới thành lập

Bên bạn đăng ký hình thức kd theo phương thức nào?

Trích dẫn Gửi bởi Thỏ ngố
    Bên bạn đăng ký hình thức kd theo phương thức nào?
    Cái này là sao mình vẫn chưa hiểu vậy bạn.
    Nhưng theo mình bạn nên chọn mẫu 1A/TNDN khi đó bạn chỉ cần điền chính xác doanh thu bán ra nếu có, chi phí thì bạn có thể ước (nếu chưa muốn nộp thuế thì cho CP hơi cao và lỗ, nộp thì CP hơi thấp và lãi) tùy vào sếp bạn ấy. Cái này thuế cũng không quá quan tâm, vì cuối năm mình còn QT thuế TNDN nữa bạn. Nhưng khi bạn sử dụng mẫu 01A/TNDN thì phải dùng cho cả năm nếu muốn thay đổi theo mẫu 01B/TNDN thì hết năm mới được thay đổi nhé.
    Trước đây mình làm cho công ty kế toán thì sếp toàn bắt làm mẫu 01A/TNDN cho các cty thôi.

Công ty mình cũng mới thành lập tháng 9 năm 2009. Mình cũng làm thu nhập tạm tính theo mẫu 1a/TNDN .Hiện tại thì lợi nhuận âm chưa phải nộp thuế.

Trích dẫn Gửi bởi bequaynht
    chào các anh chị,công ty em thành lập từ tháng 10/2009.Đến giờ chưa có phát sinh doanhthu chỉ có chi phi.Zậy em nên làm thoe mẫu 1A hay 1B.em cũng ko hiểu rõ lắm về 2 mẫu này.các ạnh chị giúp em!

Trích dẫn Gửi bởi thao12287
    Công ty mình cũng mới thành lập tháng 9 năm 2009. Mình cũng làm thu nhập tạm tính theo mẫu 1a/TNDN .Hiện tại thì lợi nhuận âm chưa phải nộp thuế.
    - Mẫu 01B không được làm nếu: mới thành lập hoặc năm ngoái không có lợi nhuận theo BCTC.

- Không doanh thu cũng phải làm tờ khai (theo mẫu 01A).

- Không nên dùng câu "lợi nhuận âm" nhé thao12287. Đơn thuần là kết quả hoạt động kinh doanh quý này lỗ.