Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: hóa đơn hợp lệ

hóa đơn hợp lệ

mình nghe nói chữ ký trong HĐ GTGT phải được ký tươi (ký trực tiếp) thì mới hợp lệ, HĐ đầu vào của công ty mình hầu hết được ký qua giấy than, còn có 1 vài HĐ, vừa có chữ ký tươi, vừa có chữ ký qua giấy than, vậy giờ mình phải làm sao, những HĐ đó khi cơ quan thuế kiểm tra thì có bị hủy hay bị phạt tiền không, ai biết chỉ giúp mình nhé...mình cảm ơn nhiều...

Ðề: hóa đơn hợp lệ

Trích dẫn Gửi bởi gauxinh04
    mình nghe nói chữ ký trong HĐ GTGT phải được ký tươi (ký trực tiếp) thì mới hợp lệ, HĐ đầu vào của công ty mình hầu hết được ký qua giấy than, còn có 1 vài HĐ, vừa có chữ ký tươi, vừa có chữ ký qua giấy than, vậy giờ mình phải làm sao, những HĐ đó khi cơ quan thuế kiểm tra thì có bị hủy hay bị phạt tiền không, ai biết chỉ giúp mình nhé...mình cảm ơn nhiều...
    Trích CV3370/TCT-CS ngày 05/09/2008 của Tổng cục Thuế:
    Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định:
    1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký có sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
    2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
    3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.
    Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên. Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên t ng liên.
    Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết..

Thân :dangiuqua:

Ðề: hóa đơn hợp lệ

Bạn kiểm tra trên HĐ có dấu treo của nơi bán không. Nếu có thì HĐ đó vẫn hợp lệ. Còn HĐ phải có đầy đủ chữ ký. HĐ mua qua điện thoại thì không cần chữ ký của người mua.
    Thân!