Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Ðề: Định khoản đối với Thuế TNDN tạm tính quý

Trích dẫn Gửi bởi meoconsm
    hàng tháng phải kê khai thuế TNDNtạmtính. Vậy nghiệp vụ này định khoản thế nào? Nếu thuế thu nhập âm thì tính sao?
    khi xác định số thuế TNDN : Nợ 821/có 3334
    Khi nộp tiền : nợ 3334/có 1111,112
    Âm thì có đâu mà tính hả bạn?

Trích dẫn Gửi bởi meoconsm
    hàng tháng phải kê khai thuế TNDNtạmtính. Vậy nghiệp vụ này định khoản thế nào? Nếu thuế thu nhập âm thì tính sao?
    Tính thuế:
    Nợ TK821
    Có TK3334

Nộp thuế
    Nợ TK3334
    Có TK111;112

Cuối năm: Để cuối năm nói.

Thuế âm thì ngồi vuốt râu, uống trà.

sẵn có topic nay cho em hỏi luôn với. Cty em nộp thuế TNDN tạm tính là 1.400.000đ. Đến cuối năm tính ra thì cty em chỉ phải nộp 1 nửa, tức là 700.000đ. Vậy các bác cho em hỏi cái khoản chênnh lệch ấy sẽ xử lý ra sao?Và cả khi kết chuyển để xdkq nữa?
    Cảm ơn mọi người!

Sao phải xử lý khoản đó bạn, mình nộp thừa sẽ treo nợ TK 333.4, sang năm tính thuế phải nộp thì trừ bớt khoản đó đi. Hoặc bạn có thể xin hoàn thuế: nợ 111,112/ có 333.4, tài khoản 333.4 sẽ tất toán

Mình muốn hỏi thêm, khi mình treo nợ thì số tiền ấy có lên BCTC ko hay chỉ trong sổ sách?Nếu lên thì nó nằm ở chỉ tiêu nào?Cảm ơn thuy_opt nha!

Trích dẫn Gửi bởi HUNGNT13
    Mình muốn hỏi thêm, khi mình treo nợ thì số tiền ấy có lên BCTC ko hay chỉ trong sổ sách?Nếu lên thì nó nằm ở chỉ tiêu nào?Cảm ơn thuy_opt nha!
    Khi bạn treo nợ thì vẫn thể hiện trên BCTC, Chỉ tiêu "Thuế phải nộp cho nhà nước" bạn ghi bút toán đỏ (ghi số âm).
    Cuối năm phải làm Tờ khai quyết toán thuế năm bạn cũng thể hiện trên đó số thuế này.

Khoản nộp thừa nay ban cu de do den ky tam tinh cua ky sau hoặc năm sau thì bạn trừ đi phần mình đã nộp thừa của kỳ trước: VD. kỳ trước ban nop thừa 700.000đ kỳ này ban phải nộp 1000.000đ thi ban trừ đi 700.000đ nộp thừa còn lại bạn chỉ còn nộp 300.000đ nữa thôi khi trên phòng máy của cơ quan quản lý thuế nhập vào máy thi ho se tu trừ cho ban.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Khi bạn treo nợ thì vẫn thể hiện trên BCTC, Chỉ tiêu "Thuế phải nộp cho nhà nước" bạn ghi bút toán đỏ (ghi số âm).
    Cuối năm phải làm Tờ khai quyết toán thuế năm bạn cũng thể hiện trên đó số thuế này.
    Nhưng giả sử nếu có 1cty cũng nộp thừa thuế TNDN, và còn nợ VAT đầu ra thì hai khoản này đều đưa vào chỉ tiêu trên hả bạn?như thế thì phải bù trừ hay thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi HUNGNT13
    Nhưng giả sử nếu có 1cty cũng nộp thừa thuế TNDN, và còn nợ VAT đầu ra thì hai khoản này đều đưa vào chỉ tiêu trên hả bạn?như thế thì phải bù trừ hay thế nào ?
    Các loại thuế không được bù trừ đâu bạn ơi. Nếu có các khoản thuế nào nộp thừa thì đưa vào phần tài sản: Thuế và các khoản khác phải thu nhà nước- mã số 154 trên bảng cân đối kế toán; các khoản thuế nào còn phải nộp đưa vào phần nguồn vốn, mục thuế và các khoản phải nộp nhà nước - mã số 314. Sau khi quyết toán phảio lập báoc áo tình hình thực hiện nghĩa vụ với ngân sách nhà nước theo dõi riêng cho từng loại thuế nha bạn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối