Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

thuế TNDN quý 4 năm trước sẽ nộp vào Quý 1 năm sau????

Chào cả nhà. Cả nhà cho mình hỏi chút về khoản thuế Thu nhập DN tạm nộp của Quý 4/2007 thì sẽ nộp vào quý 1(tháng 1) của năm 2008. Đến cuối năm 2008 se tính tổng số tiền thuế TNDN tạm nộp và số tiền thuế thực tế phải nộp .Vậy tổng số tiền tạm nộp là bao gồm cả số tiền tạm nộp của quý 4/2007?. và số tiền thuế tạm nộp của quý 4 /2008 thì lại sang đầu năm 2009 mới nộp. Mình thấy có gì đó ko hợp lý lắm. Cả nhà có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn

Ðề: thuế TNDN quý 4 năm trước sẽ nộp vào Quý 1 năm sau????

Trích dẫn Gửi bởi naivang
    Chào cả nhà. Cả nhà cho mình hỏi chút về khoản thuế Thu nhập DN tạm nộp của Quý 4/2007 thì sẽ nộp vào quý 1(tháng 1) của năm 2008. Đến cuối năm 2008 se tính tổng số tiền thuế TNDN tạm nộp và số tiền thuế thực tế phải nộp .Vậy tổng số tiền tạm nộp là bao gồm cả số tiền tạm nộp của quý 4/2007?. và số tiền thuế tạm nộp của quý 4 /2008 thì lại sang đầu năm 2009 mới nộp. Mình thấy có gì đó ko hợp lý lắm. Cả nhà có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn
    - Không có gì là không hợp lý cả.
    + TK 821 theo dõi chi phí thuế thu nhập DN phải nộp trong năm.. và hết năm số dư nó đã bằng 0 rồi.
    + TK 3334 theo dõi công nợ về thuế TNDN giữa DN và nhà nước, nếu nó dư có thì còn phải nộp; dư nợ thì nhà nước nợ mình..
    + Khi bạn so sánh chênh lệch giữa số phải nộp và số tạm tính thì không liên quan gì đến dư nợ hay dư có cuả TK 3334 mà chỉ quan tâm đến TK 821 thôi..
    Do vậy đừng để ý đến số tạm nộp đó nộp năm nay hay năm trước..

Sao lại không ổn như em tính vậy, thuế TNDN quý 4/2007 em nộp vào tháng 1/2008, đến 30/3/2008 là thời hạn chót để quyết toán thuế TNDN năm 2007. Lúc đó sẽ biết số thuế đã nộp là bao nhiêu, phải nộp là bao nhiêu. Nếu còn thiếu thì nộp tiếp số tiền thuế còn thiếu đó, nếu vừa đủ là quá tốt, nếu nộp dư thì chuyển sang cấn trừ cho thuế TNDN năm 2008. Thuế của năm nào tính cho năm đó đã quá rõ ràng rồi sao lại có chuyện gộp chung như em nói áh

Thân

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Sao lại không ổn như em tính vậy, thuế TNDN quý 4/2007 em nộp vào tháng 1/2008, đến 30/3/2008 là thời hạn chót để quyết toán thuế TNDN năm 2007. Lúc đó sẽ biết số thuế đã nộp là bao nhiêu, phải nộp là bao nhiêu. Nếu còn thiếu thì nộp tiếp số tiền thuế còn thiếu đó, nếu vừa đủ là quá tốt, nếu nộp dư thì chuyển sang cấn trừ cho thuế TNDN năm 2008. Thuế của năm nào tính cho năm đó đã quá rõ ràng rồi sao lại có chuyện gộp chung như em nói áh

Thân
    Nhưng cái số tạm nộp đó nó sang quý 1 của năm sau rồi. đâu có còn hạch toán vào năm làm báo cáo tài chính nữa. Hic Cả nhà thông cảm nhé. tự dưng mình cứ thấy thắc mắc hoài

Nhưng cái số tạm nộp đó nó sang quý 1 của năm sau rồi. đâu có còn hạch toán vào năm làm báo cáo tài chính nữa. Hic Cả nhà thông cảm nhé. tự dưng mình cứ thấy thắc mắc hoài
    Đúng rồi..
    - Khi tạm tính quí IV bạn ghi : Nợ 821/Có 3334.
    Như vậy bạn đã thể hiện trên báo cáo tài chính rồi còn gì?
    Khi nào nộp bạn ghi Nợ 3334/Có 111,112, Năm nay bạn chưa nộp thì bạn treo bên có 3334 mà..
    Với lại cuối năm bạn còn quyết toán thuế thu nhập nữa cơ mà?

Trích dẫn Gửi bởi haiyen.tnmc
    Đúng rồi..
    - Khi tạm tính quí IV bạn ghi : Nợ 821/Có 3334.
    Như vậy bạn đã thể hiện trên báo cáo tài chính rồi còn gì?
    Khi nào nộp bạn ghi Nợ 3334/Có 111,112, Năm nay bạn chưa nộp thì bạn treo bên có 3334 mà..
    Với lại cuối năm bạn còn quyết toán thuế thu nhập nữa cơ mà?
    À vậy là bút toán tạm tính là mình ghi nhận tại tháng 12 của năm làm báo cáo TC. Còn bút toán nộp tiền thì sẽ phát sinh vào tháng 1 của năm kế tiếp