Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hướng dẫn làm kế hoạch chuyển lỗ

Có ai hướng dẫn e làm kế hoạch chuyển lỗ được ko ạ! E ko hiểu lắm, giả sử công ty e năm 2007 lỗ 40tr, đến năm 2008 lãi 20tr, như thế thì e kê khai trên mẫu chuyển lỗ như thế nào nhỉ? Mọi người có thể hướng dẫn chi tiết hộ e trên mẫu chuyển lỗ được ko ạ!!! E cảm ơn nhiều!!!:mua:

Ðề: Chuyển lỗ

Trích dẫn Gửi bởi mongmo06
    Có ai hướng dẫn e làm kế hoạch chuyển lỗ được ko ạ! E ko hiểu lắm, giả sử công ty e năm 2007 lỗ 40tr, đến năm 2008 lãi 20tr, như thế thì e kê khai trên mẫu chuyển lỗ như thế nào nhỉ? Mọi người có thể hướng dẫn chi tiết hộ e trên mẫu chuyển lỗ được ko ạ!!! E cảm ơn nhiều!!!:mua:
    Nếu năm 2008 lỗ thì phần lỗ năm 2007 mình không chuyển cho năm 2008, đợi năm 2009 có lãi rồi chuyển lỗ năm 2007, nếu chuyển hết lỗ năm 2007 mà năm 2009 vẫn còn lãi thì chuyển lỗ cho năm 2008, nhưng nhớ là mỗi năm lỗ chỉ được chuyển lỗ trong năm năm kế tiếp thôi.

Linh suchuoi cho e hỏi là kế hoạch chuyển lỗ mình đăng ký ở đầu năm à? giả sử e chuyển lỗ năm 2008 là 40tr thì e sẽ chia đều cho 4 quý và kê khai vào chỉ tiêu 15 phải ko ạ? Nhưng nếu trong năm 2008 bị lỗ thì e có được kê khai vào chỉ tiều 15 ko? E mới làm nên lơ mơ lắm, có gì ko phải mong linhsu bỏ qua nhé!

Nếu kế hoạch chuyển lỗ của các năm bạn phải đăng ký ở chi cục thuế. Nếu 2007 lỗ mà đến 2008 vẫn lỗ thì ko được chuyển lỗ bạn ạ, chỉ khi nào phát sinh lãi thì mới chuyển số lỗ của năm trước lại thôi nhưng số lỗ được chuyển không được vượt quá số lãi kỳ đó nhé.

Trích dẫn Gửi bởi phanhaiyen
    Nếu kế hoạch chuyển lỗ của các năm bạn phải đăng ký ở chi cục thuế. Nếu 2007 lỗ mà đến 2008 vẫn lỗ thì ko được chuyển lỗ bạn ạ, chỉ khi nào phát sinh lãi thì mới chuyển số lỗ của năm trước lại thôi nhưng số lỗ được chuyển không được vượt quá số lãi kỳ đó nhé.
    Không phải đăng ký chuyển lỗ. DN tự xác định số lỗ được chuyển và trừ vào thu nhập chịu thuế.

Mời các bạn tham khảo CV3691/TCT-CS ngay 2-10-2008 V v chuyển lỗ

Cán bộ thuế cty mình bảo là có fải đăng ký chuyển lỗ, cho nên cty mình cũng đã đăng ký chuyển lỗ năm ngoái roài mà. Cũng có thể tuỳ thuộc từng nơi, từng doanh nghiệp , từng hoàn cảnh nữa