Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Chi phí hợp lý

Chi phí hợp lý

Các Anh Chị cho mình hỏi, Cty nình có phát sinh nhiều khoản chi để xây dựng lại cơ sở hạ tầng, nhưng Cty mình mượn cở sở hạ tầng này của người khác để kinh doanh, nếu bây giờ mình làm hợp động cho mượn cơ sở để kinh doanh thì có được đưa vào chi phí các khoản chi này ko, hợp đồng cho mượn có cần phải công chứng ko? Mong các A/C cho mình một ý kiến

Ðề: Chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Các Anh Chị cho mình hỏi, Cty nình có phát sinh nhiều khoản chi để xây dựng lại cơ sở hạ tầng, nhưng Cty mình mượn cở sở hạ tầng này của người khác để kinh doanh, nếu bây giờ mình làm hợp động cho mượn cơ sở để kinh doanh thì có được đưa vào chi phí các khoản chi này ko, hợp đồng cho mượn có cần phải công chứng ko? Mong các A/C cho mình một ý kiến
    Muốn đưa vào chi phí hợp lý thì làm một bản "Thuê cơ sở hạ tầng". Chứ mượn thì có lý do gì để đưa vào chi phí hợp lý .Chẳng lẽ "mượn" cũng phải trả tiền mượn hả bạn? :cheers1:

Hợp đồng mượn hoặc Giấy cho mượn cũng được. Nên có thòng câu : "cty chịu chi phí bảo quản"
    Quan trọng là hoá đơn hợp pháp thì được tính thôi.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    alô help em với huhu sao hok ai nói j zịanuc:
    Thuế GTGT không phải là chi phí nếu bạn là đơn vị được áp dụng theo Phương pháp khấu trừ.

Biên lai thuế của chủ nhà (đâu phải của bạn) đâu mà được tính là chi phí hợp lý theo phương diện thuế.

Hóa đơn thông thường thì không được khấu trừ bạn ạ.
    Bạn nên đọc kỹ thông tư 32, Thông tư 30 và Thông tư 134 để hiểu rõ hơn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi pepsihung
    Thuế GTGT không phải là chi phí nếu bạn là đơn vị được áp dụng theo Phương pháp khấu trừ.

Biên lai thuế của chủ nhà (đâu phải của bạn) đâu mà được tính là chi phí hợp lý theo phương diện thuế.

Hóa đơn thông thường thì không được khấu trừ bạn ạ.
    Bạn nên đọc kỹ thông tư 32, Thông tư 30 và Thông tư 134 để hiểu rõ hơn nhé.
    Nó vẫn là Chi Phí chứ, nó ko đc khấu trừ thuế GTGT nhưng nó vẫn đc tính vào CP PS trong kỳ chứ :confuse1: