Xin chào mọi người.
Mình đang tìm tòi để chập chững đến với VBA, tự mày mò nên chắc phải vài ba năm nữa mới tiếp cận được với VBA (mình không có căn bản lập trình).
Hiện tại mình có làm được một bảng excel (mới tập viết excel nên câu cú lung tung, không khoa học vì chỉ viết theo những gì mình nghĩ là cần). Mình muốn lập một form tổng thể để quản lý bảng tính excel này như: Nhập liệu, liệt kê, tổng hợp, tìm kiếm...(còn nhiều ý tưởng để quản lý nhưng chưa có khả năng thực hiện nên trước mắt chỉ là nhập liệu).
Mình muốn bắt chước theo form (đính kèm) nhưng có thay đổi một chút so với form của file (trong file form được liêt kê từng tab): mình muốn form có những Tab chính --> khi click chọn Tab chính sẽ có những Tab con (Ví dụ như: có 3 Tab chính là A, B, C; Tab A chứa 3 Tab con là 1, 2, 3...) nhưng mình không biết tạo form này như thế nào, xin được các anh chỉ giúp đỡ tạo form này.
Trong form mình thấy có những form nhập liệu có dấu mũi tên chỉ xuống để chọn (dữ liệu chọn lấy từ một sheet trong bảng tính) Cái này mình cũng không biết làm thế nào, mong mọi người giúp đỡ.

View attachment 13082

View attachment 13083

File excel mình tạo (Quản lý văn bản-công trình) mình muốn tạo form nhập liệu vào sheet QLVB, vì muốn sử dụng bảng tính để theo dõi công việc từ đầu năm 2013 nên chắc phải học lõm, copy-paste thôi.
Mong các anh chị biết giúp đỡ mình.
Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.